(Baohatinh.vn) - CLB Hoa lan Hà Tĩnh phối hợp với Ủy ban MTTQ huyện Thạch Hà vừa tổ chức khởi công xây nhà đại đoàn kết cho gia đình hộ cận nghèo Nguyễn Thị Tứ (64 tuổi, ở thôn Tân Thanh, xã Thạch Xuân, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh).
Đại diện Câu lạc bộ Hoa lan Hà Tĩnh tặng 85 triệu đồng xây nhà đại đoàn kết cho gia đình bà Nguyễn Thị Tứ
Gia đình bà Tứ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Chồng bà bị bệnh hiểm nghèo, đã mất cách đây 4 năm. Ba người con đi làm ăn xa và cũng thiếu thốn. Bản thân bà Tứ thường xuyên đau ốm nhưng hằng ngày vẫn phải chạy chợ để nuôi 4 đứa cháu ăn học.
Hiện tại, bà còn nợ ngân hàng 50 triệu đồng và số tiền này chưa biết bao giờ mới trả được.
Nhiều năm qua, gia đình Tứ bà ở trong căn nhà nhỏ xập xệ, mỗi lúc mưa bão cả gia đình phải sang nhà hàng xóm để tránh trú.
Trước hoàn cảnh khó khăn này, CLB Hoa lan Hà Tĩnh đã hỗ trợ gia đình bà Tứ 85 triệu đồng để xây dựng căn nhà ở kiên cố.
Được biết, dịp này, CLB Hoa lan Hà Tĩnh còn ủng hộ 100 triệu đồng để tài trợ xây dựng 2 căn nhà tình nghĩa ở xã Kỳ Lâm, huyện Kỳ Anh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.