(Baohatinh.vn) - 20 suất quà trị giá mỗi suất 1 triệu đồng (quà và tiền mặt) có ý nghĩa đặc biệt đối với các hộ giáo dân nghèo thị trấn Xuân An (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) khi lễ Giáng sinh đến gần.
Chiều 18/12, Huyện đoàn Nghi Xuân tổ chức chương trình “Noel san sẻ yêu thương” tại Giáo xứ Gia Hoà (TDP 8B, thị trấn Xuân An). “Noel san sẻ yêu thương” là nơi gặp gỡ, giao lưu, học hỏi chia sẻ kinh nghiệm của chủ 15 mô hình kinh tế thanh niên là giáo dân tại địa bàn thị trấn Xuân An.
Nhân dịp này, Công ty Cung ứng XKLĐ Thành Đô (TP Vinh - Nghệ An), Công ty Đông trùng hạ thảo Phú Nhân, Công ty Chăn ga Thái Tuấn, Công ty chăm sóc xe hơi Việt Nam Cake (thị trấn Xuân An) đã trao hỗ trợ 20 suất quà, mỗi suất trị giá 1 triệu đồng cho bà con giáo dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thị trấn Xuân An. Trong ảnh: Đại diện các DN trao quà cho bà con giáo dân.
Đây là một trong chuỗi hoạt động của Huyện đoàn Nghi Xuân trong dịp lễ Noel nhằm động viên những hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống. Trong ảnh: Đại diện Huyện đoàn Nghi Xuân trao quà hỗ trợ bà con giáo dân.
Theo Phó Chủ tịch UBND thị trấn Xuân An Ngô Đăng Ký: Hiện, trên địa bàn thị trấn Xuân An có 15 mô hình kinh tế do thanh niên giáo dân làm chủ với tổng doanh thu hơn 20 tỷ đồng/năm. Các mô hình kinh tế tạo việc làm ổn định cho gần 100 lao động với mức thua nhập bình quân hơn 5 triệu đồng/người/tháng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.