(Baohatinh.vn) - Vui khỏe, bổ ích và tự tin hơn là những thay đổi mà 100 “chiến sỹ nhí” tham gia huấn luyện Học kỳ quân đội lần thứ VI tại Trung đoàn 841 (ở Cẩm Xuyên) cảm nhận được ngay sau khi kết thúc khóa học hè năm 2017.
Lãnh đạo Trung đoàn 841 và Tỉnh đoàn trao tặng giải nhất, nhì cho Trung đội đạt giải tại “Hội thao toàn năng”.
10 ngày trải nghiệm làm chiến sỹ trong môi trường quân đội (từ ngày 16/6 – 26/6/2017) 100 chiến sỹ được tổ chức thành 9 tiểu đội và tham gia nhiều chuyên đề rèn luyện bổ ích như: giáo dục quốc phòng, đi tìm ý nghĩa cuộc sống, cách phòng chống cháy nổ trong ngôi nhà của bạn, kỹ năng giao tiếp ứng xử, kỹ năng sử dụng mạng xã hội, kỹ năng chống xâm hại trẻ em...
Ngoài ra, các chiến sỹ cũng được tham gia hoạt động bổ trợ khác như hành hương về địa chỉ đỏ, giao lưu văn nghệ “Thay lời muốn nói”, tham gia các trò chơi tập thể, nhảy dân vũ nhằm rèn luyện tinh thần tập thể, đoàn kết.
Khen thưởng điều phối viên, chiến sỹ có thành tích xuất sắc trong tham gia các hoạt động khóa học.
Trao chứng nhận hoàn thành khóa học cho các em
Tại buổi lễ tổng kết khóa học, Ban tổ chức đã trao giải nhất, nhì cho các Trung đội đạt giải tại “Hội thao toàn năng”; khen thưởng 15 cá nhân có thành tích xuất sắc trong tham gia các hoạt động khóa học và 15 “chiến sỹ nhí” hoàn thành xuất sắc khóa học.
“Chiến sỹ” Bùi Tuyết Việt Hà - Tiểu đội 9, Trung đội 3
Lần đầu tiên xa nhà và thử thách trong môi trường quân đội, chúng em gặp khá nhiều bỡ ngỡ, thế nhưng 10 ngày trôi qua là 10 ngày với nhiều cung bậc cảm xúc, nhiều kỷ niệm. Được tham gia tập luyện trên thao trường, được rèn luyện những kỹ năng qua các trò chơi khiến chúng em vô cùng thích thú. Từ đây, chúng em được rèn luyện bản thân, tăng cường tính tự lập trong cuộc sống và chúng em hiểu hơn tấm lòng của bố mẹ, biết yêu thương nhau, biết trân trọng hơn những gì mình đang có.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.