(Baohatinh.vn) - Nhằm giáo dục truyền thống văn hóa, niềm tự hào dân tộc trong việc tham gia vào các hoạt động bảo tồn và phát huy các di sản văn hóa dân tộc, huyện Nghi xuân vừa phối hợp với Tỉnh Đoàn Hà Tĩnh tổ chức diễn đàn “Đại thi hào Nguyễn Du – sáng mãi tâm, tài”.
Chiều nay (23/9) diễn đàn “Đại thi hào Nguyễn Du - sáng mãi tâm, tài” được tổ chức long trọng tại Nhà Văn hóa cộng đồng thị trấn Tiên Điền. Bí thư Tỉnh đoàn Lê Thành Đông, lãnh đạo huyện Nghi Xuân cùng 300 đoàn viên thanh niên thuộc Huyện đoàn Nghi Xuân tham dự.
Đây là sự kiện trong chuỗi hoạt động kỷ niệm 255 năm ngày sinh, 200 năm ngày mất của Đại thi hào Nguyễn Du - danh nhân Văn hóa thế giới; là dịp để các thế hệ người dân Hà Tĩnh, người Việt Nam và bạn bè năm châu tưởng nhớ thi nhân. Dẫu đi xa mấy trăm năm nhưng “Tâm”, “Tài” của Nguyễn Du vẫn sáng mãi trong những giá trị để lại và chưa bao giờ vắng bóng trong đời sống văn hóa tinh thần người Việt.
Vượt qua bao thăng trầm của lịch sử, Nguyễn Du và tác phẩm Truyện Kiều luôn khẳng định giá trị to lớn, trở thành biểu tượng văn hóa sáng ngời của dân tộc. Truyện Kiều được dịch ra hơn 20 thứ tiếng trên thế giới.
Tại diễn đàn, Bí thư Tỉnh đoàn Hà Tĩnh Lê Thành Đông, nghệ nhân ưu tú Nguyễn Huýnh – Chủ nhiệm CLB Trò Kiều xã Xuân Liên và ca nương Thu Hà – đoàn viên thuộc Đoàn xã Xuân Hồng đã trao đổi về tuyên truyền, gìn giữ phát huy các giá trị văn hóa, những cống hiến của Đại thi hào Nguyễn Du và tác phẩm Truyện Kiều. Đồng thời, chia sẽ một số hoạt động của CLB Trò Kiều; những điều nhắn nhủ của ca nương với các bạn trẻ về việc bảo tồn các giá trị của Truyện Kiều
Diễn đàn “Đại thi hào Nguyễn Du - sáng mãi tâm, tài” cũng là dịp để huyện Nghi Xuân, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh tăng cường công tác tuyên truyền về những cống hiến của Đại thi hào Nguyễn Du và tác phẩm Truyện Kiều thông qua các kênh thông tin đại chúng. Đồng thời, chú trọng xây dựng và nhân rộng các loại hình nghệ thuật như: CLB lẩy Kiều, vịnh Kiều, ngâm Kiều nhằm tiếp tục lan tỏa các giá trị của tác phẩm Truyện Kiều làm cho tên tuổi của tác giả và tác phẩm trường tồn mãi thời gian.(Trong ảnh: Tỉnh Đoàn Hà Tĩnh trao 10 suất quà trị giá mỗi suất 500 ngàn đồng cho các em học sinh thị trấn Tiên Điền có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập).
Trước đó, các đại biểu đã đến dâng hương tại Khu di tích Nguyễn Du
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.