Đấu giá 14 lô đất ở Hà Tĩnh, nhiều lô tiền đặt cọc lên hơn 3 tỷ đồng

(Baohatinh.vn) - Người tham gia đấu giá 14 lô đất ở tại khu dân cư ở phường Bắc Hồng Lĩnh (tỉnh Hà Tĩnh) được yêu cầu nộp tiền cọc 50% giá khởi điểm.

bqbht_br_dau-gia-dat-o-ha-tinh.jpg
Quy hoạch tổng thể mặt bằng 14 lô đất ở tại phường Bắc Hồng Lĩnh, tỉnh Hà Tĩnh được đưa ra đấu giá.

UBND phường Bắc Hồng Lĩnh đang phối hợp với đơn vị đấu giá tổ chức đấu giá quyền sử dụng 14 lô đất ở tại khu dân cư đường Võ Nguyên Giáp, tổ dân phố Thuận Hồng, phường Bắc Hồng Lĩnh.

14 lô đất này có diện tích từ 170 – 221m2, giá khởi điểm 4,25 tỷ đồng tới 6,630 tỷ đồng/lô, đấu giá bằng hình thức bỏ phiếu gián tiếp, phương thức trả giá lên, mỗi bước giá từ 127 – 198 triệu đồng (tùy diện tích, giá khởi điểm, tiền cọc trước).

Điều đáng lưu ý, tiền cọc trước cho việc đấu giá các lô đất ở tại phường Bắc Hồng Lĩnh là 50% giá khởi điểm.

Cụ thể, với lô đất diện tích 170m2, giá khởi điểm 4,25 tỷ đồng, tiền cọc phải nộp là 2,125 tỷ đồng; lô đất diện tích 221m2, giá khởi điểm 6,630 tỷ đồng, tiền cọc phải nộp là 3,315 tỷ đồng.

bqbht_br_dau-gia-dat.jpg
Theo quy định tại Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP ngày 6/1/2026 của Chính phủ, khi đấu giá quyền sử dụng để giao đất ở cho cá nhân, tiền đặt trước tối thiểu 10% và tối đa 50% giá khởi điểm.

Việc tăng tiền cọc đấu giá 14 lô đất ở tại phường Bắc Hồng Lĩnh, tỉnh Hà Tĩnh, lên 50% giá khởi điểm được thực hiện theo Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP ngày 6/1/2026 quy định xử lý khó khăn, vướng mắc về đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở theo quy định của Luật Đất đai đã được Chính phủ ban hành trước đó.

Nghị quyết quy định một số cơ chế để ngăn các hành vi trục lợi, sai phạm, trong đó có việc bỏ cọc đấu giá đất.

Theo nghị quyết, khi đấu giá quyền sử dụng để giao đất ở cho cá nhân, tiền đặt trước tối thiểu 10% và tối đa 50% giá khởi điểm. Mức này cao hơn quy định hiện hành tại Luật Đấu giá tài sản, với yêu cầu đặt cọc 5-20%.

Việc nâng mức tiền đặt trước với trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất là giải pháp nhằm ngăn chặn tình trạng trả giá cao nhằm trục lợi rồi sau đó bỏ cọc.

Đồng thời, người trúng đấu giá không nộp tiền dẫn đến kết quả bị hủy sẽ bị cấm tham gia đấu giá 2-5 năm. Trường hợp không nộp đầy đủ tiền trúng sẽ bị cấm tham gia từ 6 tháng đến 3 năm. Cơ quan có thẩm quyền sẽ đưa ra quyết định cấm này trong vòng 10 ngày sau khi kết quả trúng đấu giá bị hủy.

Nghị quyết này có hiệu lực đến hết 28/2/2027.

Chủ đề Đấu giá

Đọc thêm

Trọn nghĩa tri ân người có công Hà Tĩnh

Trọn nghĩa tri ân người có công Hà Tĩnh

Kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, trong khi nhiều gia đình sum họp thì cán bộ, nhân viên Trung tâm Điều dưỡng người có công và Bảo trợ xã hội Hà Tĩnh vẫn tận tâm chăm sóc đại biểu điều dưỡng tập trung.
Nâng mức trợ cấp đối với sĩ quan, quân nhân nghỉ hưu

Nâng mức trợ cấp đối với sĩ quan, quân nhân nghỉ hưu

Nghị định số 338/2026/NĐ-CP ngày 26/8/2026 sửa đổi, bổ sung một số điều của 3 nghị định của Chính phủ về chế độ trợ cấp một lần khi thôi phục vụ trong quân đội đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng.
Thêm sinh kế, thêm cơ hội vươn lên cho người nghèo Đông Kinh

Thêm sinh kế, thêm cơ hội vươn lên cho người nghèo Đông Kinh

Những con bê giống, đàn gà được hỗ trợ từ Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đang tạo thêm sinh kế cho người yếu thế ở xã Đông Kinh (Hà Tĩnh), tiếp thêm động lực để họ vươn lên thoát nghèo, ổn định cuộc sống.
Trao bằng "Tổ quốc ghi công" cho thân nhân liệt sĩ Lê Văn Cổn

Trao bằng "Tổ quốc ghi công" cho thân nhân liệt sĩ Lê Văn Cổn

Thực hiện chỉ đạo của Chủ tịch UBND tỉnh Phan Thiên Định tại buổi tiếp công dân định kỳ, các cấp, ngành liên quan ở Hà Tĩnh đã triển khai thủ tục theo đúng quy định để đề nghị Thủ tướng Chính phủ cấp bằng “Tổ quốc ghi công” cho liệt sĩ Lê Văn Cổn.
Chính phủ tăng mức chuẩn trợ giúp xã hội

Chính phủ tăng mức chuẩn trợ giúp xã hội

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 335/2026/NĐ-CP ngày 21/8/2026 quy định chính sách trợ giúp xã hội. Mức chuẩn trợ giúp xã hội mới áp dụng từ ngày 1/7/2026 là 540.000 đồng/tháng.
Vì sao 40 tuổi đã phải chuẩn bị cho tuổi già?

Vì sao 40 tuổi đã phải chuẩn bị cho tuổi già?

Tại Hà Tĩnh, chủ động chăm sóc sức khỏe, tích lũy tài chính... ngay từ tuổi trung niên đang được xem là nền tảng để mỗi người hướng tới cuộc sống độc lập, chất lượng hơn khi về già.
Xin chào,
Tôi là Chatbot của
Báo Hà Tĩnh
Hãy hỏi tôi bất kỳ điều gì bạn cần biết về
Báo Hà Tĩnh nhé. Tôi sẵn sàng hỗ trợ!