HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVI đã tổ chức kỳ họp thứ 4 – kỳ họp chuyên đề để thảo luận và quyết định các giải pháp nhằm đổi mới và nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động kỳ họp HĐND tỉnh. Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Thanh Bình và các đồng chí trong Thường trực HĐND tỉnh chủ trì kỳ họp.
Tại kỳ họp, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Thiều Đình Duy đã đọc báo cáo về việc đổi mới và nâng cao chất lượng hoạt động kỳ họp của HĐND tỉnh. Theo đó, từ đầu nhiệm kỳ đến nay HĐND tỉnh đã tổ chức 3 kỳ họp và ban hành 37 nghị quyết, các kỳ họp ngày càng được nâng cao chất lượng, bảo đảm tính thiết thực và hiệu quả. Việc tổ chức hội nghị liên tịch thống nhất chương trình, nội dung các kỳ họp cơ bản đảm bảo đúng thới gian quy định. Công tác chuẩn bị, thẩm tra các báo cáo, đề án, tờ trình, dự thảo nghị quyết đã được UBND và các ban của HĐND tỉnh thực hiện tốt. Trong các kỳ họp, việc quyết định các vấn đề quan trọng của tỉnh, đặc biệt là về KT – XH, thu ngân sách đã được cải tiến, có trọng tâm, trọng điểm. Các nghị quyết đã được ban hành đảm bảo tính hợp hiến, hợp pháp và đáp ứng kịp thời yêu cầu thực tiễn của địa phương. Công tác điều hành của chủ tọa kỳ họp đã được đổi mới, linh hoạt, đảm bảo dân chủ, kỷ cương. Hoạt động tiếp xúc cử tri trước và sau các kỳ họp đã được quan tâm hơn. Trước các kỳ họp, Thường trực HĐND tỉnh đã phối hợp với các cơ quan hữu quan tổ chức cho đại biểu tiếp xúc cử tri 2 đợt tại 58 điểm ở tất cả các huyện, thị xã, thành phố. Qua đó đã thu hút được 7.500 lượt cử tri tham gia đóng góp 969 ý kiến, kiến nghị. Ngoài ra, các công tác như: báo chí, thông tin, tuyên truyền trước, trong và sau kỳ họp; ứng dụng công nghệ thông tin; tham mưu, phục vụ… cũng đã ngày càng đi vào hiệu quả, nề nếp….
Sau khi các địa biểu tham gia thảo luận, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Thanh Bình đã phát biểu chỉ đạo, trong đó nhấn mạnh: Việc nâng cao chất lượng, hiệu quả các kỳ họp là nhiệm vụ quan trọng để khẳng định vai trò, trách nhiệm của HĐND và mỗi đại biểu. Nâng cao chất lượng trong các kỳ họp sẽ góp phần cải cách hoạt động của HĐND, đảm bảo tính chuyên nghiệp cao. Để làm tốt điều này thì cần phải nâng chất lượng của hoạt động TXCT, xây dựng chương trình kỳ họp, nâng cao khả năng tổng hợp ý kiến của cử tri và chất lượng chất vấn. Các ý kiến phải được nâng lên ở tâm vĩ mô, hoạt động chất vấn phải có trọng tâm, trọng điểm và đúng với nguyện vọng của nhân dân….
Kỳ họp này đã thông qua Nghị quyết về việc đổi mới nâng cao chất lượng hoạt động kỳ họp của HĐND tỉnh. Nghị quyết này được thông qua đảm bảo các mục đích, yêu cầu chính như: kế thừa và phát huy có hiệu quả những kinh nghiệm và kết quả đạt được trước đây, từ đó tiếp tục đổi mới và khắc phục những hạn chế trong hoạt động; đảm bảo thực hiện đúng chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của HĐND tỉnh; phát huy tính dân chủ, trí tuệ, sáng tạo và tinh thần trách nhiệm của đại biểu HĐND.
Kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khóa XX tập trung xem xét quyết định nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024 và thông qua 5 nghị quyết quan trọng.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.