(Baohatinh.vn) - Sáng 18/10, Đại hội Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, nhiệm kỳ 2015 - 2020 bước vào ngày làm việc thứ ba cũng là ngày làm việc cuối cùng với nội dung mở đầu là nghe công bố kết quả bầu cử phiên họp thứ nhất của Ban chấp hành.
Mở đầu phiên làm việc, đại hội đã nghe đồng chí Hà Văn Thạch thay mặt Đoàn chủ tịch báo cáo kết quả phiên họp thứ nhất Ban Chấp hàng Đảng bộ tỉnh khóa XVIII.
Theo đó, BCH Đảng bộ tỉnh đã bầu 15 đồng chí vào Ban Thường vụ Tỉnh ủy; bầu đồng chí Lê Đình Sơn - Chủ tịch UBND tỉnh giữ chức Bí thư Tỉnh ủy; đồng chí Trần Nam Hồng - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy khóa XVII tái đắc cử chức danh Phó Bí thư Tỉnh ủy khóa XVIII.
Các đại biểu nghe đồng chí Hà Văn Thạch thay mặt Đoàn chủ tịch báo cáo kết quả phiên họp thứ nhất của Ban Chấp hàng Đảng bộ tỉnh khóa XVIII.
Hội nghị cũng đã bầu Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy nhiệm kỳ 2015 - 2020 gồm 11 đồng chí. Đồng chí Nguyễn Thị Gái tái đắc cử chức danh Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy khóa XVIII, nhiệm kỳ 2015 – 2020.
Danh sách Ban Thường vụ Tỉnh ủy khóa XVIII, nhiệm kỳ 2015 – 2020:
1. Lê Đình Sơn
2. Trần Nam Hồng
3. Từ Văn Diện
4. Hà Văn Thạch
5. Nguyễn Thị Gái
6. Đặng Quốc Vinh
7. Phan Cao Thanh
8. Nguyễn Văn Huyên
9. Trần Văn Sơn
10. Lê Văn Sao
11. Hoàng Trung Dũng
12. Nguyễn Thị Nữ Y
13. Đặng Quốc Khánh
14. Nguyễn Hồng Lĩnh
15. Dương Tất Thắng
Danh sách Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy:
1. Nguyễn Thị Gái
2. Nguyễn Như Dũng
3. Nguyễn Văn Thành
4. Đinh Hữu Công
5. Phan Ngọc Long
6. Lê Đình Lương
7. Nguyễn Văn Phượng
8. Nguyễn Thị Như Quỳnh
9. Thái Sinh
10. Hà Văn Thạch
11. Trần Hậu Trung
(Đồng chí Nguyễn Thị Gái giữ chức Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy)
Cuốn sách “Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền XHCN Việt Nam” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thể hiện tư duy nhất quán, tầm nhìn chiến lược, sâu sắc của đồng chí về xây dựng và hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam “thực sự của Nhân dân, do Nhân dân, vì Nhân dân”...
Huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) sẽ xây dựng Đảng bộ xã, thị trấn tiếp tục giữ vững vai trò hạt nhân chính trị, lãnh đạo toàn diện và giải quyết tốt vấn đề tại cơ sở.
Dâng hương tại Khu di tích lịch sử Ngã ba Đồng Lộc (Hà Tĩnh), Trung tướng Nguyễn Doãn Anh cùng thành viên đoàn bày tỏ lòng biết ơn vô hạn trước công lao to lớn của các thế hệ cha anh vì độc lập, tự do cho Tổ quốc, vì hạnh phúc của Nhân dân.
Công tác luân chuyển cán bộ ở Hà Tĩnh thời gian qua được triển khai hiệu quả, nghiêm túc, đúng quy định; tạo môi trường giúp cán bộ đào tạo, rèn luyện và từng bước khắc phục khó khăn tại các địa phương, đơn vị.
Các đại biểu tham dự hội nghị do Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tổ chức được cung cấp kiến thức về đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch.
Sáng 9/7, tại Hà Nội, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức Hội nghị toàn quốc quán triệt Chỉ thị số 35-CT/TW về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng. Nhân dịp này, đồng chí Ngô Minh Tuấn - Tổng Biên tập Tạp chí Xây dựng Đảng, Báo cáo viên Trung ương về công tác tổ chức xây dựng Đảng có cuộc trao đổi về tầm quan trọng và những điểm mới của Chỉ thị số 35-CT/TW.
Tăng cường giám sát, chủ động phát hiện và kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với tổ chức đảng và đảng viên là một trong những nhiệm vụ trọng tâm UBKT các cấp thuộc Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh triển khai trong 6 tháng cuối năm 2024.
Công tác luân chuyển cán bộ tại các địa phương, đơn vị trên địa bàn Hà Tĩnh được triển khai hiệu quả tạo môi trường để cán bộ rèn luyện, phấn đấu, trưởng thành, phát triển nhanh và toàn diện hơn.
39 học sinh xuất sắc vừa hoàn thành xong lớp 12 ở Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh) và Trường THTP Lý Chính Thắng (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã vinh dự được đứng vào hàng ngũ của Đảng Cộng sản Việt Nam.
Sau 3 phần tranh tài, thị trấn Lộc Hà xuất sắc vượt qua các đội tuyển khác để giành giải nhất Hội thi “Dân vận khéo” cụm 1 năm 2024 của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Chủ nhiệm UBKT Trung ương Trần Cẩm Tú yêu cầu UBKT các cấp chủ động tham mưu cấp ủy, tổ chức Đảng triển khai thực hiện có hiệu quả, hoàn thành các chương trình kiểm tra, giám sát năm 2024.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng yêu cầu cấp ủy, UBKT các cấp tiếp tục quán triệt, triển khai nghiêm túc các quy định của ngành, đồng thời tăng cường kỷ luật, kỷ cương trong thực thi nhiệm vụ.
Sáng 9/7, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc quán triệt, triển khai thực hiện Quy định số 144-QĐ/TW ngày 9/5/2024 về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới; Chỉ thị số 35-CT/TW ngày 14/6/2024 của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội lần thứ XIV của Đảng.
Cùng với cán bộ, đảng viên cả nước, gần 46.000 cán bộ, đảng viên trên địa bàn Hà Tĩnh đã được Bộ Chính trị, Ban Bí thư quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW ngày 09/5/2024 về chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới và Chỉ thị số 35-CT/TW ngày 14/6/2024 của Bộ Chính trị về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa thay mặt Bộ Chính trị ký ban hành Quy định số 144-QĐ/TW (ngày 9/5/2024) quy định chuẩn mực đạo đức cách mạng của cán bộ, đảng viên trong giai đoạn mới. Báo Hà Tĩnh xin giới thiệu toàn văn Quy định số 144-QĐ/TW.
Trưởng ban Nội chính Trung ương Phan Đình Trạc đề nghị các ban chỉ đạo cấp tỉnh tập trung lãnh đạo, chỉ đạo công tác phát hiện và xử lý tham nhũng, tiêu cực, đẩy nhanh tiến độ điều tra, xử lý các vụ án, vụ việc tham nhũng, tiêu cực ở địa phương.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, văn kiện là tài liệu quan trọng, cần phát huy trí tuệ tập thể, xây dựng kịp tiến độ, đảm bảo chất lượng.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng ghi nhận sự nỗ lực của các cấp, ngành, địa phương và những kết quả đạt được; đồng thời yêu cầu tiếp tục thực hiện quyết liệt các mục tiêu, chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm.
6 tháng cuối năm, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) tiếp tục đẩy mạnh xây dựng NTM, triển khai hiệu quả các đề án phát triển sản xuất, thu hút đầu tư, du lịch...
Đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh đề nghị Ban Cán sự Đảng UBND tỉnh chỉ đạo UBND tỉnh rà soát các chỉ tiêu, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và từ nay đến cuối nhiệm kỳ để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo đạt mức cao nhất.