(Baohatinh.vn) - Sáng 9/3, Đoàn xã Thạch Kim phối hợp với huyện đoàn Lộc Hà khởi công xây dựng nhà ở cho anh Phạm Văn Vinh (trú thôn Hoa Thành, xã Thạch Kim) là hộ nghèo, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Được biết, cuộc sống gia đình chủ yếu dựa vào tiền công đi biển của anh Vinh trong khi người vợ đau ốm liên miên không làm được việc nặng, lại phải nuôi 4 đưa con đang độ tuổi ăn học và bố mẹ già.
Nhằm giúp gia đình ổn định nơi ở, Đoàn xã Thạch Kim đã kêu gọi các tấm lòng hảo tâm đóng góp để trao hỗ trợ 20 triệu đồng giúp gia đình xây dựng ngôi nhà cấp 4, rộng 60 m2.
Ngoài ra, Đoàn xã còn kêu gọi ĐVTN địa phương cũng như người dân giúp đỡ ngày công để nhanh chóng hoàn thiện ngôi nhà.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.