(Baohatinh.vn) - Nhiệt độ ngoài trời những ngày này có lúc hơn 40 độ C. Thế nhưng, nhiều phụ nữ vốn được coi là “chân yếu tay mềm” vẫn đang phải “gồng mình” chống chọi với thời tiết khắc nghiệt để mưu sinh.
Thành phố Hà Tĩnh là nơi tập trung nhiều lao động từ các miền quê trong tỉnh đến mưu sinh. Trưa ngày 3/5, nhiệt độ ngoài trời lên đến 40 độ C, đường phố hầm hập như thiêu đốt da thịt người đi đường. Thế nhưng, bất chấp nắng nóng, các chị vẫn đào vỉa hè thuê để kiếm tiền.
Công nhân Công ty Môi trường và Đô thị vật lộn với nắng nắng để chăm sóc cây cảnh...
...và quét đường phố sạch đẹp.
Uống vội ngụm nước trước khi tiếp tục công việc nặng nhọc của mình
Dưới cái nắng bỏng rát, các chị vẫn miệt mài bên các công trình đang xây dở.
Mặt trời tròn bóng, những người phụ nữ với chiếc xe đạp cà tàng vẫn cố đạp từng vòng trên đường phố để mua đồng nát hay bán hàng rong kiếm sống
Ông Nguyễn Tiến Dũng (trú thôn Châu Hạ, xã Thạch Châu, Lộc Hà, Hà Tĩnh) gắn bó với nghề muối đã 40 năm. Ở tuổi 74, ông vẫn đang bám trụ với nghề đã nuôi sống gia đình gần cả cuộc đời.
Bằng nhiều hình thức tuyên truyền, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã và đang giúp người dân tiếp cận thông tin nhằm nâng cao dân trí, hướng đến thoát nghèo bền vững.
Hoàn thành chương trình hợp tác đào tạo nghề giữa Trường Cao đẳng Công nghệ Hà Tĩnh với Formosa Hà Tĩnh, học viên được tuyển dụng ngay vào doanh nghiệp làm việc.
Công ty MCC Việt Nam vừa đầu tư xây dựng khu văn phòng mới ở KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh), giúp người lao động có môi trường làm việc chuyên nghiệp, hiện đại hơn.
Sau khi Công ty May Thiên Thành Five Star (xã Sơn Kim 1, huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh) dừng hoạt động, cuộc sống của hơn 120 công nhân gặp nhiều khó khăn.
Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) – Chi nhánh Nam Hà Tĩnh trân trọng thông báo tuyển dụng lao động theo vị trí tại các chi nhánh như sau:
Theo thông tin từ Trung tâm Dịch vụ việc làm Hà Tĩnh, tháng 6/2024, có 7 doanh nghiệp may mặc trên địa bàn đăng ký tuyển dụng hơn 3.600 lao động phổ thông.
Ăn sáng bằng mì tôm, giảm rau xanh, trái cây, hạn chế gửi tiền về nước... là cách lao động Việt ở Hàn Quốc đối phó với giá cả tăng nhanh, đồng won giảm mạnh so với USD.
Nhiều tập đoàn, doanh nghiệp đang áp dụng chế độ lương, thưởng, phúc lợi, nhà ở xã hội, tăng tốc chuyển đổi số vào sản xuất, kinh doanh... đóng góp hiệu quả vào tăng năng suất lao động.