(Baohatinh.vn) - Hưởng ứng ngày Quốc tế người hiến máu 14/6, sáng nay (14/6), Ban vận động hiến máu tình nguyện tỉnh Hà Tĩnh phối hợp với Hội Chữ thập đỏ tỉnh, Đoàn Khối các cơ quan tỉnh tổ chức lễ tôn vinh người hiến máu tiêu biểu và ngày hội “Những giọt máu hồng” hè 2018.
Hơn 300 đại biểu tham gia buổi lễ
Với thông điệp “Hiến giọt máu đào - Trao đời sự sống”, ngày Quốc tế người hiến máu năm 2018 nhấn mạnh đến tinh thần đoàn kết, giá trị nhân ái và sự thấu hiểu của cộng đồng với những người bệnh cần máu.
Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh Hà Tĩnh Mai Lê Thuộc phát động ngày hội “Những giọt máu hồng” hè 2018.
Qua đó, thể hiện sự quan tâm, sẻ chia sâu sắc bằng nghĩa cử cao đẹp - hiến máu cứu người, góp phần mang lại sự sống cho người bệnh.
Tại buổi lễ, ban tổ chức đã tôn vinh 20 cá nhân hiến máu tiêu biểu thuộc các cơ quan, đơn vị, trường học trong toàn tỉnh.
Ban tổ chức trao giấy chứng nhận, cúp tôn vinh cho 20 cá nhân tiêu biểu trong phong trào hiến máu tình nguyện.
Trong đó có những người đã 22 lần hiến máu, người ít nhất cũng 6 lần. Không chỉ thế, đây còn là những cá nhân tích cực trong tuyên truyền, vận động mọi người cùng tham gia hoạt động hiến máu nhân đạo.
Ngay sau buổi lễ tôn vinh, đông đảo người dân, ĐVTN đăng ký tham gia ngày hội "Những giọt máu hồng"
... và hiến máu tình nguyện
Cũng tại buổi lễ, đại diện Hội Chữ thập đỏ tỉnh đã phát động ngày hội “Những giọt máu hồng” hè 2018 và tổ chức hiến máu nhân đạo. Chương trình có sự tham gia của gần 300 người, dự kiến thu về 150 đơn vị máu.
Chương trình dự kiến thu về 150 đơn vị máu
Danh sách 20 cá nhân tiêu biểu trong phong trào hiến máu tình nguyện năm 2018
Phạm Hồng Minh, SN 1984, chuyên viên Sở Nội vụ Hà Tĩnh.
Nguyễn Văn Đức, SN 1988, Bí thư Đoàn xã Cẩm Phúc, huyện Cẩm Xuyên.
Võ Quang Đạt, SN 1981, đoàn viên công đoàn cơ quan Huyện ủy Can Lộc.
Đặng Thái Hà, SN 1985, Bí thư Đoàn xã Xuân Giang, huyện Nghi Xuân.
Nguyễn Hữu Quân, SN 1982, Phó Chủ tịch UBND phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh.
Cao Đức Trâm, SN 1982, xã Yên Hồ, huyện Đức Thọ.
Trần Huy Hoàng, SN 1986, cán bộ Chi cục Thuế huyện Lộc Hà.
Võ Văn Ninh, SN 1982, Giám đốc Trung tâm hoạt động thanh thiếu nhi tỉnh.
Nguyễn Thanh Tuấn, SN 1985, cán bộ phòng PX15, Công an tỉnh Hà Tĩnh.
Bùi Hoàng Dương, SN 1984, Phó trưởng Khoa Dược, Bí thư đoàn cơ sở BVĐK tỉnh.
Lê Hữu Thắng, SN 1985, Bí thư Đoàn - Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ xã Thạch Liên, huyện Thạch Hà.
Phạm Xuân Thiện, SN 1979, Bí thư Đoàn trường THPT Kỳ Anh, TX Kỳ Anh.
Võ Trí Bình, SN 1984, Bí thư đoàn cơ sở Công ty cổ phần Dược Hà Tĩnh.
Nguyễn Thế Mạnh, SN 1984, Bí thư Đoàn xã Kỳ Trung, huyện Kỳ Anh.
Lê Thanh Bình, SN 1980, Phó Bí thư Đảng ủy xã Hương Thủy, huyện Hương Khê.
Nguyễn Xuân Thắng, SN 1981, Bí thư Đoàn xã Đức Lĩnh, huyện Vũ Quang.
Nguyễn Mạnh Hùng, SN 1986, Đoàn thanh niên xã Sơn Diệm, huyện Hương Sơn.
Phan Trường Sinh, SN 1995, sinh viên Trường Đại học Hà Tĩnh.
Đinh Văn Hồng, SN 1978, Phó Chủ tịch UBND thị xã, Trưởng ban chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện thị xã Hồng Lĩnh.
Phạm Thị Hà, SN 1996, sinh viên Trường Đại học Hà Tĩnh.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.