(Baohatinh.vn) - Với sự hỗ trợ kinh phí từ Quỹ Xã hội công đoàn tỉnh Hà Tĩnh, đoàn viên, người lao động khó khăn có thêm nguồn lực để an cư, ổn định cuộc sống.
Hướng tới kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929 - 28/7/2024), Quỹ Xã hội công đoàn Hà Tĩnh đã khảo sát, xét duyệt và trao hỗ trợ kinh phí xây dựng, sửa chữa 30 nhà “Mái ấm công đoàn” với tổng số tiền 915 triệu đồng cho đoàn viên khó khăn về nhà ở.
Chủ tịch LĐLĐ tỉnh Nguyễn Văn Danh trao hỗ trợ kinh phí xây dựng "Mái ấm công đoàn" cho gia đình đoàn viên Công đoàn Công ty Formosa Hà Tĩnh.
Trong đó, kinh phí hỗ trợ làm nhà mới từ 30 - 50 triệu đồng, kinh phí sửa chữa từ 20 - 25 triệu đồng. Hiện nay, Ban Quản lý Quỹ Xã hội công đoàn tỉnh đang phối hợp công đoàn các cấp để trao kinh phí cho các đoàn viên được xét duyệt trên địa bàn toàn tỉnh.
LĐLĐ thị xã Hồng Lĩnh thăm hỏi, tặng quà đoàn viên nhân dịp kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Ngoài ra, dịp này, công đoàn các cấp cũng tổ chức các hoạt động thăm hỏi, trao hàng nghìn suất quà cho cán bộ công đoàn qua các thời kỳ và đoàn viên, người lao động ở các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.