(Baohatinh.vn) - Hơn 200 đối tượng thuộc diện chính sách ở huyện miền núi Hương Khê được Hội Thầy thuốc Hà Tĩnh tại Hà Nội khám, cấp thuốc miễn phí và hỗ trợ 300 nghìn đồng/người.
Thiết thực thực hiện các hoạt động trong dịp kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, Hội Thầy thuốc Hà Tĩnh tại Hà Nội phối hợp với Bệnh viện Đa khoa huyện Hương Khê vừa tổ chức khám bệnh, phát thuốc, tặng quà cho các đối tượng chính sách trên địa bàn.
Hơn 200 người dân thuộc diện chính sách trên địa bàn toàn huyện Hương Khê đã được khám, tư vấn sức khỏe. Đối với những người có triệu chứng, biểu hiện thông thường, các bác sĩ cấp phát thuốc điều trị; những người có triệu chứng, nguy cơ mắc các bệnh nguy hiểm, các bác sĩ tư vấn, cấp thuốc ổn định ban đầu và hướng dẫn điều trị dài ngày tại bệnh viện đa khoa hoặc chuyên khoa.
Ngoài ra, mỗi người được trao tặng 1 phần quà trị giá 300 nghìn đồng.
Trong dịp này, PGS. TS Nguyễn Thị Kim Tiến cũng trao 30 suất quà, mỗi suất 500 nghìn đồng cho các gia đình chính sách gặp hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Hương Khê.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.