(Baohatinh.vn) - Ngày 26/8, Hội Chữ thập đỏ thị xã Kỳ Anh phối hợp với Trung tâm Y tế huyện, Đoàn thanh niên thị xã tổ chức khám, cấp thuốc miễn phí cho các đối tượng chính sách, người nghèo trên địa bàn 2 thôn Hoa Sơn và Hoa Tiến của xã Kỳ Hoa.
Cán bộ y, bác sỹ Trung tâm Y tế TX Kỳ Anh đã trực tiếp thăm khám, tư vấn sức khỏe và hướng dẫn phòng chống dịch bệnh, vệ sinh môi trường, vệ sinh cá nhân và cấp phát thuốc miễn phí cho 350 lượt đối tượng chính sách, người nghèo trên địa bàn với tổng kinh phí gần 80 triệu đồng.
Toàn bộ kinh phí cho đợt khám chữa bệnh lần này do Hội Chữ thập đỏ tỉnh, Hội CTĐ thị xã và Công ty TNHH Gang thép Hưng nghiệp Formosa Hà Tĩnh tài trợ.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.