(Baohatinh.vn) - Chia sẻ với bà con chịu thiệt hại do lũ lụt, kiều bào và Hội đồng hương Hà Tĩnh tại CHLB Đức đã chung tay ủng hộ 500 triệu đồng.
Sáng ngày 30/10, đoàn kiều bào và Hội đồng hương Hà Tĩnh tại CHLB Đức do Phó Chủ tịch Hội đồng hương Hà Tĩnh tại CHLB Đức Trần Văn Sơn dẫn đầu đã có mặt tại Ban Cứu trợ tỉnh để chia sẻ khó khăn với bà con tại vùng lũ lụt.
Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Văn Hùng thông tin sơ bộ tình hình và công tác khắc phục hậu quả, đồng thời gửi lời cảm ơn sâu sắc tới kiều bào và hội đồng hương, dù tình hình kinh tế còn khó khăn do dịch bệnh, nhưng vẫn luôn hướng về quê hương, chung tay cùng người dân vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống.
Đoàn kiều bào và Hội đồng hương Hà Tĩnh trao biểu trưng ủng hộ đồng bào bị ảnh hưởng bởi bão lụt 500 triệu đồng
Đoàn trực tiếp trao một số suất quả cho người dân huyện Thạch Hà...
... và huyện Cẩm Xuyên. Số còn lại ủy thác cho Ủy ban MTTQ tỉnh trao cho các hộ dân thiệt hại còn lại.
Cũng trong sáng nay, Sở Ngoại vụ thay mặt tỉnh Bôlykhămxay (nước CHDCND Lào) ủng hộ đồng bào bị ảnh hưởng lũ lụt ở Hà Tĩnh 10.000 USD.
Hưởng ứng lời kêu gọi của Ủy ban MTTQ tỉnh, Sở Ngoại vụ đã tích cực vận động, kêu gọi bà con xa quê hướng về quê hương, ủng hộ Nhân dân Hà Tĩnh vượt qua khó khăn do mưa lũ.
Tính đến 30/10, đã kêu gọi, vận động được hơn 800 triệu đồng do Việt kiều hỗ trợ đồng bào bị ảnh hưởng lũ lụt (trong đó: Kiều bào và Hội đồng hương Hà Tĩnh tại CHLB Đức 500 triệu đồng; cộng đồng người Việt tại Cộng hòa Séc 230 triệu đồng; cộng đồng người việt vùng biên giới Đức - Pháp - Thụy Sĩ 90 triệu đồng).
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.