(Baohatinh.vn) - Nhằm hỗ trợ bà con nhân dân Hà Tĩnh bị thiệt hại do lũ lụt, các tổ chức, doanh nghiệp trên toàn quốc tiếp tục chung tay đồng hành, hỗ trợ bằng nhiều phần quà thiết thực.
Chiều 26/10, thay mặt Ngân hàng Chính sách Xã hội Việt Nam, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Hồng Lĩnh - Trưởng Ban đại diện Hội đồng quản trị Ngân hàng Chính sách Xã hội Hà Tĩnh đã trao tặng hỗ trợ cho nhân dân vùng lũ. Chủ tịch UBMTTQ tỉnh Hà Văn Hùng tiếp đoàn.
Ngân hàng Chính sách Xã hội trao tặng đồng bào bị lũ lụt tỉnh Hà Tĩnh số tiền 200 triệu đồng.
Cũng trong chiều nay (26/10), Công ty Cổ phần Tập đoàn Hoành Sơn ủng hộ đồng bào lũ lụt 1 tỷ đồng.
Hội Golf Hà Tĩnh ủng hộ người dân vùng bão lụt 50 triệu đồng.
Công ty Cổ phần Fuji Bắc Giang và lớp 43CĐ2 Đại học Xây dựng trao tặng 50 triệu đồng.
Tính đến 17h ngày 26/10, tổng số tiền và hàng hóa quy ra tiền đã ủng hộ và đăng ký ủng hộ trên toàn tỉnh là 74,092 tỷ đồng của 1.105 tổ chức, cá nhân (tiền mặt là 42,586 tỷ đồng; hàng hóa quy ra tiền: 31,506 tỷ đồng).
Trong đó: ủng hộ và đăng ký ủng hộ thông qua Ban Cứu trợ tỉnh là 30,951 tỷ đồng của 107 tổ chức, cá nhân; ủng hộ thông qua Ban cứu trợ huyện, xã là 43,141 tỷ đồng của 998 tổ chức, cá nhân.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.