(Baohatinh.vn) - Đoàn công tác tỉnh Hà Tĩnh đánh giá cao các mô hình sản xuất, chăn nuôi an toàn sinh học của Công ty CP Tập đoàn Quế Lâm giúp giảm chi phí sản xuất, tạo ra những sản phẩm sạch, mang lại hiệu quả kinh tế cao cho người dân, doanh nghiệp.
Sáng 17/4, Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải dẫn đầu đoàn công tác lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đến tham quan một số mô hình nông nghiệp hữu cơ của Công ty CP Tập đoàn Quế Lâm tại tỉnh Thừa Thiên Huế.
Cùng đi có Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Trần Tú Anh, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Ngọc Sơn; lãnh đạo các sở, ban, ngành liên quan và các huyện, thành phố, thị xã.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải cùng đoàn công tác tỉnh đến tham quan Siêu thị Quế Lâm.
Đoàn đến thăm mô hình tổ hợp 4 F (Farm - Food - Feed - Fertilizer (trang trại - thành phẩm - thức ăn chăn nuôi - phân bón hữu cơ) tại huyện Phong Điền. Tại đây, đoàn nghe giới thiệu về mô hình chăn nuôi lợn hữu cơ an toàn sinh học...
... mô hình nuôi ruồi đen...
...nhà máy sản xuất thức ăn chăn nuôi.
Đoàn công tác cũng đến thăm mô hình Hợp tác xã Thanh trà Phong Thu (chăn nuôi lợn gắn với trồng trọt) tại huyện Phong Điền...
Dự án tổ hợp chăn nuôi an toàn sinh học 4F của Công ty CP Tập đoàn Quế Lâm có tổng vốn đầu tư 700 tỷ đồng, thực hiện trên diện tích 15 ha tại huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế. Đây là dự án hiện thực hóa khái niệm “Kinh tế tuần hoàn trong nông nghiệp” lần đầu tiên có mặt tại Việt Nam, tạo ra hệ sinh thái nông nghiệp tuần hoàn gắn kết giữa trồng trọt, chăn nuôi, khép kín đầu vào và đầu ra của ngành nông nghiệp. Bên cạnh đó, Công ty CP Tập đoàn Quế Lâm đã cùng với các hợp tác xã, hàng trăm hộ nông dân liên kết sản xuất nông sản hữu cơ và chăn nuôi an toàn sinh học. Các mô hình này giúp người chăn nuôi có đầu vào và đầu ra ổn định, có lãi, bảo đảm an toàn dịch bệnh và không gây ô nhiễm môi trường.
Đoàn đến tham quan Nhà máy Sản xuất phân bón hữu cơ vi sinh Quế Lâm miền Trung tại thị trấn Tứ Hạ, thị xã Hương Trà.
Tại thành phố Huế, đoàn đến tham Trung tâm Ứng dụng công nghệ sinh học nông nghiệp tuần hoàn hữu cơ Quế Lâm, xã Thủy Bằng.
Trong khuôn khổ chương trình công tác, chiều nay (17/4), đoàn công tác lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh sẽ có buổi làm việc với Công ty CP Tập đoàn Quế Lâm để thảo luận hợp tác phát triển nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn tại Hà Tĩnh.
Qua tham quan, tìm hiểu quy trình hoạt động sản xuất, đoàn công tác tỉnh Hà Tĩnh đánh giá cao hiệu quả của các mô hình an toàn sinh học, đặc biệt là việc hình thành hệ sinh thái nông nghiệp tuần hoàn, giúp giảm chi phí sản xuất, tạo ra những sản phẩm sạch, mang lại hiệu quả kinh tế cao cho người dân, doanh nghiệp. Đây cũng là cách làm nông nghiệp mà Hà Tĩnh đang hướng tới. Bởi vậy, các đồng chí lãnh đạo tỉnh mong muốn Công ty CP Tập đoàn Quế Lâm chia sẻ những kinh nghiệm, cách làm của mình và hợp tác, hỗ trợ tỉnh thực hiện các dự án sản xuất nông nghiệp hữu cơ.
Kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khóa XX tập trung xem xét quyết định nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024 và thông qua 5 nghị quyết quan trọng.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.