(Baohatinh.vn) - Nền nhiệt giảm kèm trời mưa khiến nhiều người dân ở Hà Tĩnh phải mặc áo ấm, choàng kín áo mưa khi di chuyển và làm việc ngoài trời.
Do ảnh hưởng của không khí lạnh nên trong sáng nay (10/10), khu vực Hà Tĩnh đã có mưa vừa, mưa to, với nhiệt độ thấp (khoảng 20 - 22oC). Nền nhiệt giảm thấp khiến người dân cảm nhận rõ cái rét của đợt gió lạnh đầu mùa khi di chuyển, làm việc ngoài trời.
Trên nhiều tuyến phố của TP Hà Tĩnh, người dân phải trang bị áo ấm, áo mưa… khi ra đường.
Những chiếc áo mưa không chỉ giúp người đi đường tránh mưa mà còn giảm cái lạnh do nhiệt độ giảm thấp.
Sắc màu mùa đông đã tô điểm trên các góc phố...
....
Thời tiết chuyển lạnh kèm mưa nhỏ khiến công việc của những lao động làm việc trực tiếp ngoài trời thêm phần vất vả. Một chị công nhân của Công ty CP Môi trường và Công trình đô thị Hà Tĩnh bảo vệ bản thân khỏi gió lạnh bằng lớp ngoài áo mưa, lớp trong áo ấm.
Những chuyến hàng mưu sinh của chị shiper giường như nhọc nhằn hơn trong tiết trời mưa lạnh.
Anh công nhân môi trường Công ty CP Môi trường và Công trình đô thị Hà Tĩnh nhanh tay cắt tỉa những luống cây xanh trên tuyến đường quốc lộ 1A đoạn qua phường Trần Phú (TP Hà Tĩnh) để sớm hoàn thành, tránh gió lạnh.
Tại các trường học, các em học sinh đã khoác lên mình áo đồng phục mùa đông để giữ ấm cho cơ thể. (Ảnh chụp tại Trường Tiểu học Bắc Hà ở TP Hà Tĩnh).
Sáng nay (10/10), không khí lạnh đã ảnh hưởng đến toàn tỉnh Hà Tĩnh. Khu vực ven biển đã quan trắc được gió Bắc đến Đông Bắc cấp 6, giật cấp 7, độ cao sóng 2,0m; biển động.
Dự báo ngày và đêm nay, vùng ven biển có gió Bắc đến Đông Bắc mạnh cấp 5, có lúc cấp 6, giật cấp 7; vùng biển ngoài khơi có gió Đông Bắc cấp 6, có lúc cấp 7, giật cấp 8; sóng biển cao 2,0 - 3,0m; biển động mạnh.
Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp các hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng thiên tai... ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có nhà kiên cố để “an cư, lạc nghiệp”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.