(Baohatinh.vn) - Sau đêm tổng duyệt (15/5), từ ngày 16/5, vở ca kịch “Lời Bác dặn trước lúc đi xa” sẽ được Nhà hát Nghệ thuật truyền thống Hà Tĩnh biểu diễn phục vụ Nhân dân trên toàn tỉnh. Đợt biểu diễn kéo dài đến hết ngày 15/6/2023.
Tối 15/5, Nhà hát Nghệ thuật truyền thống (NTTT) Hà Tĩnh tổ chức tổng duyệt vở ca kịch “Lời Bác dặn trước lúc đi xa”. Chương trình chuẩn bị cho đợt biểu diễn của nhà hát nhằm phục vụ quần chúng Nhân dân tại các địa phương trên toàn tỉnh nhân dịp kỷ niệm 133 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 - 19/5/2023) và 66 năm Ngày Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh (15/6/1957- 15/6/2023).
Vở ca kịch bắt đầu bằng cảnh nhà văn Sơn Tùng vào miền Nam tìm gặp ni cô Út Huệ. Từ đây, mở ra câu chuyện về người thanh niên Nguyễn Tất Thành với ý chí và hoài bão ra đi tìm đường cứu nước từ Bến cảng Nhà Rồng.
Thông qua lời kể của ni cô Út Huệ, khán giả bồi hồi chứng kiến ngày Bác Hồ ra đi tìm đường cứu nước vào ngày 5/6/1911. Tại bến cảng Nhà Rồng, Người lấy tên Nguyễn Văn Ba đã lên con tàu Amiral Latouche Tréville sang Pháp, bắt đầu cuộc hành trình tìm con đường độc lập, tự do cho dân tộc.
Ngày 15/6/1957, Bác Hồ về thăm quê hương Hà Tĩnh, sau bao nỗi nhớ mong của người dân núi Hồng, sông La.
Qua diễn xuất của Nghệ sỹ ưu tú Duy Hải, hình tượng Bác Hồ hiện lên với những lời dặn dò ân cần, mang theo niềm mong mỏi tha thiết: Hà Tĩnh phải làm sao cho tình hình nổi bật lên. Trong ảnh: Cảnh Bác chia tay người dân và quê hương Hà Tĩnh sau chuyến về thăm đầy xúc động.
Cảnh Bác lặng người, khi từ Thủ đô Hà Nội nghe tin 10 cô gái lực lượng TNXP ở Ngã ba Đồng Lộc hy sinh anh dũng vào trưa ngày 24/7/1968.
Cả một đời hy sinh vì nước, vì dân, đến giây phút lâm chung, Bác vẫn còn nhiều trăn trở, mong muốn cho đất nước sớm được hòa bình, thống nhất. Trong ảnh: Cảnh diễn giờ phút trước lúc Bác ra đi.
Vở ca kịch “Lời Bác dặn trước lúc đi xa” do Nhà viết kịch Vũ Hải biên kịch và đạo diễn; chuyển thể, lồng điệu: NSƯT An Ninh; âm nhạc: Quốc Dũng; biên đạo múa và chỉ đạo nghệ thuật: NSƯT Ngọc Cẩm.
Tác phẩm đã được Nhà hát Nghệ thuật truyền thống Hà Tĩnh dàn dựng và biểu diễn năm 2019, từng đạt giải A cấp tỉnh và giải khuyến khích của BCH Trung ương Đảng về sáng tác, quảng bá tác phẩm văn học, nghệ thuật, báo chí về chủ đề “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” giai đoạn 2015-2020.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.