(Baohatinh.vn) - Sau khi Báo Hà Tĩnh đăng bài “Chập điện, thiêu rụi nhà hộ nghèo ở Hương Khê”, gia đình ông Đoàn Văn Đạt ở thành phố Hải Dương đã vượt hơn 300 km tới thăm hỏi, động viên và hỗ trợ 100 triệu đồng cho gia đình ông Nguyễn Văn Bình (SN 1964) ở xóm 3, xã Hòa Hải, huyện Hương Khê.
Ông Đoàn Văn Đạt cùng chính quyền xã Hòa Hải (Hương Khê - Hà Tĩnh) và cán bộ, chiến sỹ Đồn Biên phòng Hòa Hải đến động viên, trao quà cho gia đình ông Nguyễn Văn Bình.
Chia sẻ về nghĩa cử này, ông Đoàn Văn Đạt (83 tuổi) cho biết: "Là người lính trong quân đội, sau khi thoát khỏi cảnh nghèo vươn lên làm kinh doanh, nhìn những mảnh đời khó khăn, hoạn nạn, tôi vô cùng xót xa. Tôi muốn sẻ chia chút tấm lòng, sự ấm áp, đồng cảm với gia đình ông Bình và mong muốn có thể hỗ trợ nhiều hơn nữa cho những hoàn cảnh cần giúp đỡ".
Phần quà hỗ trợ của ông Đoàn Văn Đạt đã giúp gia đình ông Bình vượt qua khó khăn, từng bước ổn định cuộc sống.
Nhân dịp này, ông Đoàn Văn Đạt còn trao tặng một số suất quà cho những gia đình hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn xã Hòa Hải.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.