(Baohatinh.vn) - Mô hình trồng nho mẫu đơn của anh Nguyễn Thế Hoàn ở thôn Bình Phong, xã Đức Lĩnh (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mở ra hướng phát triển kinh tế mới trên địa bàn.
Mô hình trồng nho mẫu đơn của anh Nguyễn Thế Hoàn (SN 1995, ở thôn Bình Phong, xã Đức Lĩnh) có diện tích hơn 1.200 m2, được trồng từ cuối tháng 4/2024 theo quy trình hữu cơ. Chia sẻ cơ duyên này, anh Hoàn cho biết, qua những lần tìm hiểu thông tin trên mạng, anh biết đến mô hình trồng nho mẫu đơn ở Vĩnh Phúc. Thấy cách làm đem lại hiệu quả kinh tế cao, tận dụng được quỹ đất của gia đình nên quyết tâm ra tận nơi để học hỏi và đưa vào trồng thử nghiệm. “Nhìn thấy tận mắt mô hình người ta làm tôi mê lắm. Loại cây này tuy khó trồng nhưng đem lại thu nhập cao. Tôi nghĩ cùng ở Việt Nam, người ta trồng được thì mình cũng trồng được. Với suy nghĩ đó, sau thời gian học hỏi, tôi đã đầu tư gần 300 triệu đồng để xây dựng mô hình" - anh Hoàn chia sẻ. Thời gian đầu bắt tay trồng, anh Hoàn khá lo lắng vì đây là cây trồng mới trên địa bàn huyện. Dù vậy, cùng với sự đầu tư chăm sóc nghiêm túc, thường xuyên lên mạng xã hội học hỏi, trao đổi kinh nghiệm với các nhà vườn, anh đã hiểu được các đặc tính của cây nho mẫu đơn, từ đó điều chỉnh quy trình chăm sóc phù hợp.
Anh Hoàn cho biết, cây nho mẫu đơn không chịu được nắng hạn cũng như thời tiết mưa ẩm dài ngày. Do đó, ngoài làm mái che chống nóng cho cây, tôi còn thuê máy làm đất thành từng luống cao, vừa giúp thoát nước khi trời mưa, vừa giữ ẩm cho đất, tạo điều kiện thuận lợi cho cây phát triển. Trong quá trình canh tác, anh Hoàn tuân thủ theo quy trình hữu cơ, không sử dụng thuốc trừ sâu hay phân hóa học. Thay vào đó, sử dụng các chế phẩm hữu cơ làm phân bón và thuốc sinh học để phòng trừ sâu bệnh cho cây. Anh Hoàn cho biết, nho mẫu đơn là loại nho “quý tộc”, vì giống nho này rất đắt, gần 500.000 đồng/cây, việc chăm sóc nho cũng rất phức tạp. Ngoài xây hệ thống nhà giàn có mái che, thì việc cắt tỉa lá, cành cũng là yếu tố quyết định đến sự phát triển của cây cũng như năng suất cuối vụ. Anh Hoàn đầu tư hệ thống tưới tự động để giảm bớt công chăm sóc cũng như giúp cây phát triển tốt hơn.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng mô hình nho mẫu đơn của anh Hoàn đã mang lại nhiều tín hiệu vui như: cây phát triển phù hợp với đất đai, khí hậu địa phương; gốc khoẻ, lá luôn xanh và không bị sâu bệnh hại tấn công. Anh Hoàn cho biết, nho mẫu đơn có tuổi đời lên đến 20 năm, mỗi năm cho thu hoạch 2 vụ và sẽ cho sản lượng cao hơn từ năm thứ 3 trở đi. Với các diện tích nho của gia đình, vì mới trồng nên khoảng cuối năm nay bắt đầu cho quả, năng suất theo tính toán đạt khoảng hơn 5 tạ. "Với giá bán tại vườn hơn 400 nghìn đồng/kg như hiện nay, vườn nho của gia đình sẽ cho nguồn thu khá khi vào kỳ thu hoạch. Để nâng cao hiệu quả kinh tế, thời gian tới, tôi sẽ mở rộng diện tích thêm 300 m2 và sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm, cung cấp giống, chuyển giao kỹ thuật cho những bà con đam mê loại cây này" - anh Hoàn chia sẻ.
Video: Thăm mô hình trồng nho mẫu đơn ở xã Đức Lĩnh.
Mô hình nho mẫu đơn của anh Nguyễn Thế Hoàn là mô hình mới trên địa bàn, hứa hẹn sẽ đem về nguồn thu khá cho gia đình khi đến kỳ thu hoạch. Địa phương đang khuyến khích bà con đến tham quan, học hỏi kinh nghiệm và từng bước nhân rộng để phát triển kinh tế, giúp xã chuyển đổi cơ cấu cây trồng theo hướng bền vững, từng bước nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM nâng cao, hướng đến xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm nay.
Ông Nguyễn Xuân Thê - Bí thư Đảng uỷ, Chủ tịch UBND xã Đức Lĩnh.
Với tinh thần “Sống tốt đời, đẹp đạo”, “Kính Chúa, yêu nước”, bà con giáo dân ở Hà Tĩnh vào cuộc với quyết tâm cao, trách nhiệm lớn, có nhiều đóng góp quan trọng trong xây dựng NTM.
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.