(Baohatinh.vn) - Sau lễ phát động đợt thi đua cao điểm: Phụ nữ Cẩm Xuyên chung tay xây dựng môi trường sống “sáng - xanh - sạch - đẹp” tại thôn Bình Luật (xã Cẩm Bình), Hội LHPN huyện sẽ nhân rộng phong trào ở 221 thôn trên toàn huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh).
Chiều 2/3, tại thôn Bình Luật (xã Cẩm Bình), Hội LHPN huyện Cẩm Xuyên tổ chức lễ phát động đợt thi đua cao điểm: Phụ nữ Cẩm Xuyên chung tay xây dựng môi trường sống “sáng - xanh - sạch - đẹp” nhằm thiết thực lập thành tích chào mừng ngày Quốc tế Phụ nữ và góp phần xây dựng các tiêu chí huyện đạt chuẩn NTM.
Tại buổi lễ, Hội LHPN huyện Cẩm Xuyên đã phát động, kêu gọi hội viên tham gia phân loại và xử lý rác thải, làm đệm lót trong chăn nuôi, cải tạo vườn tạp, tạo cảnh quan xây dựng khu dân cư “sáng - xanh - sạch - đẹp”, góp phần đưa thôn Bình Luật (xã Cẩm Bình) đạt chuẩn khu dân cư NTM kiểu mẫu trong năm 2021.
Trong lễ phát động, Hội LHPN huyện Cẩm Xuyên đã trao tặng 8 hội viên của thôn Bình Luật 24 thùng phân loại rác và chế phẩm sinh học để xử lý rác thải.
Hội cũng trao tặng 10 hội viên thùng ủ phân vi sinh để ủ rác nhằm tạo nguồn phân hữu cơ phục vụ cho sản xuất nông nghiệp.
Ngoài ra, Hội LHPN huyện Cẩm Xuyên còn hỗ trợ 3 hội viên có hoàn cảnh khó khăn xây dựng nhà vệ sinh tự hoại giá rẻ. (Trong ảnh: Lãnh đạo Hội LHPN tỉnh kiểm tra tiến độ xây dựng nhà vệ sinh cho hội viên Nguyễn Thị Tương ở thôn Bình Luật, xã Cẩm Bình)
Ngay sau lễ phát động, hàng trăm chị em Chi hội Phụ nữ thôn Bình Luật đã ra quân giúp hội viên khó khăn Hồ Thị Thuận dọp dẹp vệ sinh, cải tạo vườn tạp, phân loại rác và trồng rau màu trong vườn hộ.
Hội LHPN huyện Cẩm Xuyên sẽ triển khai phong trào: Phụ nữ Cẩm Xuyên chung tay xây dựng môi trường sống “sáng - xanh - sạch - đẹp” ở 221 thôn trên địa bàn, tạo ra phong trào “nhà nhà phân loại rác, người người phân loại rác” để góp phần củng cố và hoàn thiện tiêu chí huyện NTM trong năm nay.
Chủ tịch Hội LHPN huyện Cẩm Xuyên Trần Thị Thanh Liên.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.