(Baohatinh.vn) - Trong khuôn khổ chuyến thăm và làm việc tại Hà Tĩnh, chiều 19/6, Đoàn Ủy ban Công tác Phi chính phủ nước ngoài do bà Phạm Anh Đào – Phó Trưởng ban PACCOM Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Việt Nam dẫu đầu đã đi kiểm tra một số mô hình do các tổ chức phi chính phủ tài trợ trên địa bàn huyện Kỳ Anh và thị xã Kỳ Anh.
Đoàn đã đến thăm mô hình thâm canh cây tiêu để cải tạo vườn tạp của gia đình ông Dương Văn Mạnh tại thôn Mỹ Lợi xã Kỳ Sơn (huyện Kỳ Anh).
Đây là một trong 43 mô hình thí điểm do Tổ chức Nông lâm Thế giới tài trợ cho xã Kỳ Sơn từ năm 2015 đến nay. Dự án đã nâng cao nhận thức cho người dân về thích nghi với biến đổi khí hậu; cải tạo vườn tạp, trồng cây có giá trị kinh tế, nuôi giun quế… góp phần phát triển kinh tế cho những hộ tham gia.
Tiếp đó, đoàn đã đến thăm Thư viện cộng đồng thị xã Kỳ Anh (thuộc Trung tâm văn hóa, thể thao và du lịch thị xã Kỳ Anh).
Thư viện vừa được Công ty Sam Sung C&T Hàn Quốc tài trợ toàn bộ cơ sở vật chất, trang thiết bị và gần 14.000 cuốn sách. Đầu năm 2017, Tổ chức GCS Hàn Quốc tiếp tục hỗ trợ gần 2000 cuốn sách mới, nâng tổng số sách thư viện lên 21.000 cuốn.
Thư viện đã thu hút nhiều đối tượng độc giả đến đọc sách, nhất là vào dịp hè, bình quân mỗi ngày phục vụ 300 lượt bạn đọc…
Sau khi đi kiểm tra các mô hình, bà Phạm Anh Đào – Phó Trưởng ban PACCOM Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Việt Nam đánh giá các lĩnh vực mà các tổ chức viện trợ đầu tư vào Hà Tĩnh. Các công trình đã phát huy hiệu quả, phù hợp với nhu cầu thực tế của địa phương. Thời gian tới, tỉnh cần tiếp tục quản quản lý chặt chẽ các mô hình, dự án đã được đầu tư nhằm tạo được niềm tin đối với các nhà tài trợ để vận động, kêu gọi các tổ chức đầu tư vào Hà Tĩnh trên nhiều lĩnh vực khác.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.