(Baohatinh.vn) - Sáng cuối tuần, hơn 200 "nơm thủ” đến từ 2 tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh tham gia ngày hội nơm cá ở xã Xuân Mỹ (Nghi Xuân) trong tiếng cười rộn ràng.
Sáng 31/7, Hợp tác xã Nga Hải (ở thôn Hương Mỹ, xã Xuân Mỹ, huyện Nghi Xuân) tổ chức ngày hội nơm cá.
Ngày hội thu hút gần 200 “nơm thủ” đến từ các huyện Nghi Lộc, Hưng Nguyên, thị xã Cửa Lò (Nghệ An) và người dân các xã trên địa bàn huyện Nghi Xuân. Do đây là ao cá nuôi của HTX nên người dân phải mua vé để tham gia đánh bắt cá.
Chỉ với 200 nghìn đồng, các “nơm thủ” có thể thoải mái đánh bắt cá tại đây.
Được biết, Hợp tác xã Nga Hải đã thả nuôi trên diện tích hơn 1 ha trong gần một năm nay với nhiều loại như: cá chép, cá trắm, cá trôi, cá mè... Nhiều con đã đạt trọng lượng từ 3 - 5 kg, đủ để tạo nên sự phấn khích cho người tham gia.
Trong phút chốc, các “nơm thủ” đã vào trận. Vùng quê vốn yên tĩnh bỗng chốc trở nên huyên náo bởi tiếng cười nói của người tham gia và sự hò reo, cổ vũ của người dân trên bờ.
Sau hơn tiếng đồng hồ, nhiều “nơm thủ” đã bắt được cả chục kg cá các loại, lãi hơn so với số tiền bỏ ra để mua vé vào chơi.
“Ngày cuối tuần bỏ ra 200.000 đồng để nơm cá cũng xem như mua vé vào khu vui chơi giải trí. Ao nuôi cá ở đây khá rộng nên hầu như ai tham gia ít nhiều đều đánh bắt được. Đến đây chủ yếu vui là chính” - một người tham gia trò chơi đến từ xã Nghi Ân, Nghi Lộc (Nghệ An) cho hay.
Không chỉ là một trò giải trí thú vị, nhiều người sau khi tham gia bắt cá tại hồ của HTX Nga Hải bán lại số “chiến lợi phẩm” này cho người dân có nhu cầu.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.