(Baohatinh.vn) - Nhân dịp chuẩn bị đón Tết cổ truyền, Công đoàn Cảng vụ Hàng hải Hà Tĩnh phối hợp với Đồn Biên phòng Bản Giàng, Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tổ chức tặng quà cho bà con dân tộc Chứt tại bản Rào Tre, xã Hương Liên, huyện Hương Khê.
Đoàn đã trực tiếp đến thăm hỏi và trao 41 suất quà (mỗi suất trị giá 500 ngàn đồng) cùng 400 bộ quần áo và bánh kẹo cho các hộ gia đình dân tộc Chứt.
Đây là những phần quà được công đoàn các đơn vị trực thuộc Cục Hàng hải Việt Nam gửi đến bà con nhằm chia sẻ bớt khó khăn, giúp bà con dân bản đón một cái Tết đầy đủ và ấm cúng hơn.
Bản Rào Tre hiện có 41 hộ, với 147 nhân khẩu đồng bào dân tộc Chứt. Từ khi được BĐBP Hà Tĩnh đưa về định cư tại bản Rào Tre, đời sống bà con dân tộc Chứt nhìn chung đã được nâng lên, song, điều kiện sản xuất và cuộc sống sinh hoạt của người dân vẫn còn nhiều khó khăn.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.