(Baohatinh.vn) - Phấn đấu đạt chuẩn xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2021 nên xã Xuân Phổ (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã và đang huy động nhiều nguồn lực để nâng chất các tuyến đường giao thông.
Những ngày qua, xã Xuân Phổ đã hoàn thành 1,7 km thảm nhựa đường giao thông ở các thôn: Ninh Hoà, Hợp Thuận, Phúc An với tổng kinh phí 2,6 tỷ đồng, trong đó, ngân sách huyện hỗ trợ 60%, còn lại là do Nhân dân địa phương đóng góp. Trong ảnh: Thi công tuyến đường thôn Phúc An, xã Xuân Phổ.
Toàn bộ tuyến đường vừa rải thảm có mặt đường rộng 3,5m, dày 5 cm, đáp ứng tiêu chí trong xây dựng xã NTM kiểu mẫu. Chủ trương nâng cấp các tuyến đường giao thông được Nhân dân xã nhà đồng tình ủng hộ. Trong ảnh: Tuyến đường trục thôn Hợp Thuận vừa được nâng cấp theo tiêu chí xã NTM kiểu mẫu.
Được biết, từ đầu năm đến nay, Xuân Phổ đã hoàn thành 2,9 km đường thảm nhựa với tổng kinh phí trên 3,4 tỷ đồng. Xã Xuân Phổ đặt mục tiêu đến cuối năm sẽ hoàn thành rải thảm tất cả các đường trục chính liên thôn còn lại (khoảng gần 1 km) với tổng kinh phí 1,2 tỷ đồng.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.