Từ ngày 6/6 dự báo có đợt mưa mới ở Bắc Bộ, thời gian mưa tập trung vào chiều tối và đêm.
Ảnh minh họa
Theo ông Hoàng Phúc Lâm, Phó Giám đốc Trung tâm Dự báo Khí tượng Thủy văn Quốc gia: "Nhận định trong tháng 6 sẽ mưa nhiều hơn mọi năm trong khi nắng nóng ít gay gắt so với năm 2020, 2021. Đợt nắng nóng diện rộng đầu tiên xảy ra ngay đầu tháng 6 và nhiều khả năng kết thúc vào ngày 4/6.
Sau đợt nắng nóng này, từ ngày 6/6 dự báo có đợt mưa mới ở Bắc Bộ, thời gian mưa tập trung vào chiều tối và đêm. Dự báo tổng lượng mưa trong tháng 6 ở Bắc Bộ và Bắc Trung Bộ cao hơn trung bình nhiều năm trong đó khu vực Tây Bắc và vùng núi Việt Bắc cao hơn 30-40% so với mọi năm. Ở các tỉnh phía Nam, gió mùa Tây Nam hoạt động cường độ mạnh nên mưa rào và dông xảy ra nhiều ngày.
Năm nay là năm thứ ba liên tiếp thiên tai ở Việt Nam chịu ảnh hưởng của La Nina nên dự báo từ nay đến cuối năm 2022, trên khu vực Biển Đông có khoảng 10-12 cơn bão trong đó có 4-6 cơn bảo ảnh hưởng đến Việt Nam, thấp hơn xấp xỉ trung bình nhiều năm tuy nhiên đề phòng bão xảy ra dồn dập với cường độ mạnh vào giai đoạn cuối năm.
Cao điểm mùa mưa bão ở Bắc Bộ vào tháng 8-9, mưa nhiều hơn trung bình nhiều năm. Tháng 10-11 nhiều khả năng bão, áp thấp nhiệt đới sẽ kết hợp không khí lạnh hoạt động sớm gây mưa dồn dập cho khu vực Trung Bộ kèm theo nguy cơ ngập úng sâu, lũ quét và sạt lở đất cho các tỉnh khu vực Trung Bộ.
Tổng số đối tượng là người có công với cách mạng và thân nhân người có công với cách mạng được tặng quà nhân dịp Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ ở Hà Tĩnh là 79.191 người.
Sở TN&MT Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương tổ chức rà soát, đánh giá các khu vực có nguy cơ xảy ra sự cố môi trường như: trượt lở đất, đá; ngập lụt; sụt lún…
Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp các hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng thiên tai... ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có nhà kiên cố để “an cư, lạc nghiệp”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.