(Baohatinh.vn) - Quỹ Từ thiện BigBoss nhận đỡ đầu 20 trẻ mồ côi và trẻ gặp hoàn cảnh khó khăn đặc biệt trên địa bàn xã Hòa Hải, huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) với mức hỗ trợ 1 triệu đồng/tháng/em.
Hội LHPN xã Hòa Hải (Hương Khê) phối hợp với Công ty TNHH Xuất nhập khẩu và Thương mại BigBoss (tỉnh Bình Dương) vừa tổ chức ra mắt Quỹ Từ thiện BigBoss nhằm hỗ trợ, đỡ đầu trẻ em mồ côi, gặp hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn xã.
Công ty Xuất nhập khẩu và Thương mại BigBoss, các nhà hảo tâm và lãnh đạo địa phương tổ chức lễ ra mắt Quỹ từ thiện và trao kinh phí hỗ trợ (tháng 7) cho các em.
Đợt này, Quỹ nhận đỡ đầu 20 trẻ mồ côi và trẻ gặp hoàn cảnh khó khăn đặc biệt trên địa bàn xã Hòa Hải với mức hỗ trợ 1 triệu đồng/tháng/em.
Được biết, Quỹ Từ thiện BigBoss do Công ty Xuất nhập khẩu và Thương mại BigBoss cùng một số tập thể, cá nhân hảo tâm tại thành phố Hồ Chí Minh thành lập, tài trợ. Các hoạt động hỗ trợ đã được triển khai từ đầu năm 2023, đến nay, tổng số tiền đã hỗ trợ cho các em trên địa bàn là 120 triệu đồng.
Được biết, ông Trương Quốc Hoàn - Giám đốc Công ty TNHH Xuất nhập khẩu và Thương mại BigBoss là con em quê hương xã Hòa Hải.
Qua khảo sát của hội phụ nữ các cấp, hiện trên địa bàn huyện Hương Khê có 192 trẻ mồ côi gặp hoàn cảnh khó khăn đặc biệt. Trong đó, các đơn vị, tổ chức và các nhà hảo tâm đã nhận đỡ đầu 150 cháu; còn 42 cháu đang cần được sự quan tâm, hỗ trợ đỡ đầu của các tập thể, cá nhân hảo tâm.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.