(Baohatinh.vn) - Các phần quà được trao tặng cho học sinh nghèo của huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) sẽ là động lực giúp các em vượt qua khó khăn, vươn lên học tập tốt.
Sáng 5/8, Hội Chữ thập đỏ huyện Thạch Hà tổ chức chương trình “Tiếp sức em tới trường” và trao hỗ trợ địa chỉ nhân đạo thông qua sự phối hợp thực hiện của Công ty Bảo Việt Nhân thọ Hà Tĩnh, Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh và Báo Hà Tĩnh. Cùng dự có đại diện Hội Chữ thập đỏ tỉnh Hà Tĩnh, lãnh đạo UBND huyện Thạch Hà.
Đại diện Hội Chữ thập đỏ tỉnh và lãnh đạo huyện Thạch Hà tham dự chương trình.
Trong chương trình “Tiếp sức em đến trường”, Công ty Bảo Việt Nhân thọ Hà Tĩnh phối hợp với Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh và Báo Hà Tĩnh đã trao 10 xe đạp và quà cho các em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Thạch Hà. Các phần quà được trao đã động viên các em học sinh tiếp tục cố gắng, nỗ lực vươn lên, đạt thành tích tốt trong học tập.
Ngoài ra, Hội Chữ thập đỏ huyện Thạch Hà cũng đã trao 23 suất quà thường niên cho các em học sinh vượt khó, vươn lên học tốt theo sổ địa chỉ nhân đạo trên địa bàn với mức trao 500 nghìn đồng/tháng. (Trong ảnh: Đại diện Hội chữ thập đỏ huyện Thạch Hà trao quà hỗ trợ tháng 8, 9 cho các học sinh).
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.