(Baohatinh.vn) - Theo Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, trong 6 ngày tới, thời tiết trên địa bàn tỉnh tiếp tục không có mưa và nhiều khả năng sẽ xuất hiện một đợt nắng nóng diện rộng khá gay gắt.
Trong những ngày tới, thời tiết trên địa bàn Hà Tĩnh tiếp tục không có mưa
Trong đó, từ ngày 18 đến ngày 20/3, khu vực Hà Tĩnh ảnh hưởng rìa Tây Nam lưỡi áp cao lạnh lục địa suy yếu và di chuyển ra phía Đông; ngày 20/3, hình thành rãnh áp thấp có trục ở khoảng 25 - 28 độ Vĩ Bắc nên trong 3 ngày tới trời giảm mây, ban ngày thời gian có nắng nhiều hơn, do đó, nhiệt độ cao nhất ở mức 28 - 30 độ C, trời lạnh về đêm với mức nhiệt 20 - 22 độ C; độ ẩm trung bình 80 - 87%; gió chuyển dần sang hướng Nam đến Đông Nam cấp 2, cấp 3.
Từ ngày 21 đến ngày 23/3, do chịu ảnh hưởng rìa Nam rãnh áp thấp bị nén nối với vùng áp thấp nóng phía Tây nên toàn tỉnh trời ít mây, nhiệt độ tăng nhanh và đạt mức nắng nóng trong ngày 21 với mức nhiệt cao nhất 35 - 37 độ C; ngày 22 và 23, khả năng nắng nóng gia tăng và toàn tỉnh đạt mức nắng nóng gay gắt với mức nhiệt 37 - 39 độ C; nhiệt độ thấp nhất trong 3 ngày này phổ biến 23 - 26 độ C; độ ẩm giảm thấp và thấp nhất 40 - 50%. Gió Tây đến Tây Nam cấp 2, cấp 3; phía Nam cấp 3, cấp 4.
Cảnh báo: ngày 24/3, tiếp tục còn nắng nóng, tuy nhiên nhiệt độ giảm hơn; ngày 25/3, khả năng kết thúc đợt nắng nóng diện rộng và kèm theo mưa dông, trong mưa dông đề phòng xuất hiện lốc, sét và gió giật mạnh.
Tóm tắt thời tiết 6 ngày qua
Những ngày qua, thời tiết trên địa bàn tỉnh nhìn chung là tốt, ban ngày trời nắng ấm, ban đêm trời rét nhẹ; riêng ngày 13/3 có mưa nhỏ rải rác với lượng phổ biến dưới 6mm, cá biệt có Hoành Sơn 14,1mm; trời rét trong 2 ngày 13 và 14/3.
Nhiệt độ thấp nhất phổ biến 15,1 - 16,9 độ C xảy ra rạng sáng ngày 14/3, nhiệt độ cao nhất phổ biến 26,5 - 27,6 xảy ra trưa ngày 17/3; độ ẩm trung bình dao động trong khoảng 85 - 92%. Gió thịnh hành hướng tây bắc cấp 2, cấp 3; riêng ngày 13/3 có gió mạnh cấp 3, cấp 4, ven biển có gió giật cấp 5.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.