(Baohatinh.vn) - 23.680 con là tổng đàn lợn thịt thực tế của tỉnh Hà Tĩnh. Con số này vượt 3 lần quy mô đàn lợn thịt được chấp thuận đầu tư và báo cáo đánh giá tác động môi trường.
Quy mô đàn nái toàn tỉnh Hà Tĩnh chỉ mới đạt 66,8%
Nguyên nhân chính là do thời gian qua, thị trường khó khăn, các cơ sở chăn nuôi lợn nái “bí” đầu ra trong việc xuất bán con giống. Để duy trì hoạt động, nhiều cơ sở đã mở rộng, xây dựng thêm chuồng trại chăn nuôi lợn thịt. Tuy nhiên, hầu hết các cơ sở phát sinh mới đều chưa được cấp có thẩm quyền chấp thuận đầu tư và chưa hoàn thành các thủ tục về đánh giá tác động môi trường.
Trong khi đó, theo thống kê của các địa phương, quy mô đàn nái chỉ mới 8.660 con, đạt 66,8% quy mô chấp thuận đầu tư.
Điều đáng lo ngại, việc mở rộng quy mô đàn lợn thịt tự phát sẽ khiến người chăn nuôi cắt giảm các chi phí về chăm sóc cũng như phòng dịch như: Giảm các loại vắc-xin, hóa chất... Thực trạng này dự báo tiềm ẩn nguy cơ ảnh hưởng về môi trường và dịch bệnh tại cơ sở chăn nuôi rất lớn.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.