(Baohatinh.vn) - Chiều 17/5, Cảng vụ Hàng hải Hà Tĩnh tổ chức trao 130 chiếc áo phao cứu sinh cho bà con ngư dân các xã Kỳ Nam, Kỳ Lợi và phường Kỳ Phương (TX Kỳ Anh).
Đây là những chiếc áo phao đạt quy chuẩn hàng hải, góp phần đảm bảo an toàn cho bà con ngư dân trong quá trình vươn khơi bám biển, nhất là những lúc xảy ra các sự cố bất ngờ trên biển.
Ngoài việc trao áo phao cứu sinh, thời gian qua, Cảng vụ hàng hải Hà Tĩnh đã thường xuyên tổ chức phát tài liệu và tuyên truyền các quy định về hàng hải, các kỹ năng xử lý các tình huống bất ngờ trên biển, sơ cứu người bị tai nạn cho các ngư dân trên địa bàn thị xã.
Các hoạt động đó góp phần động viên, khích lệ bà con ngư dân tiếp tục vươn khơi bám biển, đánh bắt hải sản, bảo vệ chủ quyền biển đảo của Tổ quốc.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.