(Baohatinh.vn) - Các suất quà thể hiện tình cảm của những người con xa quê luôn hướng về quê hương, góp phần giúp đỡ hộ nghèo ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) bớt khó khăn nhân dịp tết đến, xuân về.
Sáng 29/1, Ủy ban MTTQ huyện Hương Sơn phối hợp với đoàn thiện nguyện do ông Lương Trí Độ - Chủ tịch Hội đồng hương Hương Sơn tại các tỉnh, thành phố phía Nam đã trao 80 suất quà cho hộ nghèo trên địa bàn.
Đoàn đã trao 47 suất quà tết cho hộ nghèo xã Sơn Tiến và 33 suất cho hộ nghèo xã Sơn Bình (mỗi suất 500 ngàn đồng).
Đây là hoạt động thường niên của Hội đồng hương Hương Sơn tại các tỉnh, thành phố phía Nam nhằm hướng về quê hương với những tình cảm tốt đẹp.
Dịp này, Hội đồng hương cũng trao tặng Trường Tiểu học Sơn Bình 1 bộ loa máy âm ly và dụng cụ phục vụ dạy học trị giá 40 triệu đồng. Trong ảnh: Các mạnh thường quân đóng góp kinh phí ủng hộ.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.