(Baohatinh.vn) - Chiều 27/11, Đoàn khối Doanh nghiệp tỉnh Hà Tĩnh phối hợp với Đoàn khối Doanh nghiệp TP. Đà Nẵng tổ chức khởi công nhà “Khăn quàng đỏ” tại xã Kỳ Lâm (huyện Kỳ Anh).
Ngôi nhà “Khăn quàng đỏ” được trao tặng cho em Đặng Thị Giang (học sinh lớp 4A, Trường Tiểu học Kỳ Lâm) có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, mẹ không có việc làm, bản thân em thường xuyên đau ốm. Sau cơn bão số 10, căn nhà tranh của gia đình em bị hư hỏng hoàn toàn. Mong muốn em Giang có một mái ấm để vươn lên trong cuộc sống, đoàn đã trao tặng 50 triệu đồng hỗ trợ gia đình xây dựng căn nhà mới.
Đoàn trao quà cho các gia đình khó khăn
Cũng trong chương trình, Đoàn khối Doanh nghiệp TP. Đà Nẵng đã trao tặng 20 suất quà trị giá 10 triệu đồng cho các đối tượng có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn; trao tặng số thuốc y tế trị giá 6 triệu đồng cho Trạm Y tế xã Kỳ Lâm.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.