(Baohatinh.vn) - Từ ngày 27/4 đến ngày 3/5, đoàn cán bộ 14 y, bác sỹ Viện Y học dự phòng quân đội do Đại tá Nguyễn Phúc Thái - Quyền Viện trưởng dẫn đầu tiến hành làm các xét nghiệm liên quan đến Covid-19 cho cán bộ, chiến sỹ 6 đồn biên phòng 3 huyện miền núi ở Hà Tĩnh.
Cán bộ chiến sỹ biên phòng là những người hàng ngày phải tiếp xúc với hàng trăm lượt người từ nước ngoài về, đối mặt rủi ro với dịch Covid-19 rất lớn.
Trong 2 ngày 27 - 28/4, đoàn làm các xét nghiệm cho cán bộ, chiến sỹ Đồn Biên phòng Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo và Đồn Biên phòng Sơn Hồng (huyện Hương Sơn).
Mẫu bệnh phẩm được mang đến “nhà xét nghiệm di động” xử lý UV (tia cực tím), sau đó chuyển vào phòng xét nghiệm.
Nhờ có xe xét nghiệm cơ động nên mỗi ngày đoàn có thể thực hiện được 100 mẫu
Theo bác sỹ Lê Hữu Hiệp - Khoa Vi sinh (Viện Y học dự phòng quân đội): Sau khi thực hiện tại 2 đồn biên phòng ở Hương Sơn, đoàn tiếp tục lấy mẫu và làm các xét nghiệm cho cán bộ, chiến sỹ các đồn biên phòng Hương Quang (Vũ Quang); Hòa Hải, Bản Giàng, Phú Gia (Hương Khê). Tổng số cán bộ, chiến sỹ được lấy mẫu bệnh phẩm, làm xét nghiệm đợt này là 600 người.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.