(Baohatinh.vn) - Thấy nhân viên Quỹ Tín dụng liên xã Phong - Bắc - Trung (đóng tại thôn Hợp Tiến - xã Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) ở một mình trong phòng làm việc, Nguyễn Thị Hoa (SN 1989, quê ở xã Vạn Điềm, Thường Tín, TP Hà Nội) đã dùng dao khống chế để cướp tài sản.
Sáng 19/11, Tòa án Nhân dân huyện Kỳ Anh xét xử Nguyễn Thị Hoa về tội “Cướp tài sản”.
Theo cáo trạng của Viện Kiểm sát Nhân dân huyện Kỳ Anh, do cần tiền trả nợ, vào sáng 3/8/2021, khi đến phòng làm việc của Quỹ Tín dụng liên xã Phong - Bắc - Trung (thôn Hợp Tiến, xã Kỳ Bắc), thấy chị Thiều Thị Ba (nhân viên tín dụng) đang ở một mình, Nguyễn Thị Hoa đã dùng dao dí vào cổ, yêu cầu mở két sắt để chiếm đoạt tiền.
Quá trình Nguyễn Thị Hoa thực hiện hành vi cướp tài sản đã bị chị Thiều Thị Ba phản kháng, chống trả.
Sau đó, chị Ba đã nhốt được Hoa trong phòng làm việc và trình báo với Công an xã Kỳ Bắc đến khống chế, bắt giữ.
Tòa án Nhân dân huyện Kỳ Anh tuyên phạt Nguyễn Thị Hoa 7 năm tù giam.
Được biết, từ tháng 4 năm 2021, Nguyễn Thị Hoa về quê chồng về ở thôn Lạc Tiến xã Kỳ Bắc (Kỳ Anh) sinh sống.
Tại phiên tòa cũng như trong quá trình điều tra, Nguyễn Thị Hoa đã thành khẩn khai báo, ăn năn hối cãi. Bị hại cũng đã có đơn xin giảm nhẹ hình phạt.
Sau khi xem xét các tình tiết giảm nhẹ, Tòa án Nhân dân huyện Kỳ Anh tuyên phạt Nguyễn Thị Hoa 7 năm tù giam về tội “Cướp tài sản”.
Nhóm đối tượng gồm 5 người đã lên kế hoạch, mang theo hung khí nguy hiểm, lần lượt thực hiện các hành vi trộm cắp, cưỡng đoạt và cướp tài sản của nhiều chủ trang trại chăn nuôi gà tại huyện và thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh).
Nhắm vào điện thoại của người đi đường, Trần Văn Mạnh Hùng liên tiếp gây ra các vụ cướp giật, cưỡng đoạt tài sản và cái kết tất yếu mà bị cáo phải nhận là bản án 78 tháng tù giam.
Vụ án Nguyễn Khắc Giang (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) sử dụng hình ảnh quay lén để đe dọa, cưỡng đoạt tài sản đã gióng lên hồi chuông cảnh báo, khiến dư luận rất bức xúc.
6 tháng đầu năm 2024, các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện 2.218 cuộc phổ biến pháp luật trực tiếp với 298.244 lượt người tham dự...
Lính biên phòng Hà Tĩnh đã không quản ngại gian khó, hiểm nguy, nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để đấu tranh phòng chống các loại tội phạm hiệu quả.
BQL khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã huy động 100% lực lượng để nhắc nhở, cảnh báo du khách trước ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới gây sóng lớn.
BĐBP Hà Tĩnh và Cục Phòng chống ma túy và tội phạm (Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng) phối hợp Công an TP Viêng Chăn giải cứu 7 công dân Việt Nam bị lừa sang Lào.
Lừa đảo chiếm đoạt tài sản và sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức, Hoàng Thị Tuyết (huyện Hương Khê, Hà Tĩnh) phải lĩnh mức án 9 năm 6 tháng tù giam.
Hội nghị là dịp để đội ngũ báo cáo viên pháp luật, công chức pháp chế trên địa bàn Hà Tĩnh được nâng cao kiến thức và kỹ năng phổ biến, giáo dục pháp luật.
Căn cứ tài liệu điều tra vụ án, quy định pháp luật, ngày 10/7, Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Thái Bình đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, lệnh bắt bị can để tạm giam, lệnh khám xét đối với ông Lê Thanh Vân.
Công an Hà Tĩnh cảnh báo tình trạng lợi dụng học sinh, sinh viên mở tài khoản ngân hàng để thực hiện hành vi lừa đảo, chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng.
Cùng với thực hiện quản lý trật tự đô thị, TP Hà Tĩnh tập trung cao cho công tác xử lý, tháo dỡ các công trình lấn chiếm, đảm bảo kỷ cương, mỹ quan đô thị.
Với việc xử lý trên môi trường điện tử, người vi phạm Luật Giao thông đường bộ ở Hà Tĩnh không bị tạm giữ giấy phép lái xe bản giấy như trước đây. Khi hết hạn tạm giữ giấy tờ, dữ liệu sẽ tự động cập nhật trên ứng dụng VNeID.
Trước tòa, bị cáo Phan Đình Bình (xã Hương Vĩnh, Hương Khê, Hà Tĩnh) giải thích rằng, vì muốn kiếm tiền nuôi 5 con nhỏ nên đã trót dại mua bán chất cấm.
Chị Đoàn Thị Hà (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) hỏi: Thương mại điện tử là gì, pháp luật quy định cấm thực hiện các hành vi nào trong hoạt động thương mại điện tử?
Qua việc tăng cường luyện tập, đội thi đại diện cho Hà Tĩnh tự tin đặt mục tiêu đạt thành tích cao tại Hội thi nghiệp vụ “Tổ liên gia an toàn PCCC” toàn quốc.
115 chi hội luật gia chú trọng công tác tổ chức, sẵn sàng về nhân lực tiến tới Đại hội Đại biểu Hội Luật gia tỉnh Hà Tĩnh dự kiến diễn ra vào tháng 8/2024.