(Baohatinh.vn) - Nhằm hỗ trợ hộ nghèo phát triển kinh tế, Ủy ban MTTQ huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiến hành trao 16 cặp dê giống sinh sản cho 16 hộ nghèo trên địa bàn huyện.
Chiều nay (3/3), Ủy ban MTTQ huyện Hương Sơn đã trao 16 cặp dê giống địa phương cho 16 hộ nghèo ở: thị trấn Phố Châu và các xã Sơn Châu, Sơn Bằng, Sơn Kim 1 với tổng trị giá 80 triệu đồng. Nguồn hỗ trợ trên do huyện huy động từ các nhà tài trợ trên địa bàn tỉnh.
Trước khi nhận con giống, các hộ dân được hướng dẫn kỹ thuật chăm sóc dê sinh sản, cách thức làm chuồng đảm bảo yêu cầu...
...Qua đó, giúp các hộ dân có kiến thức trong việc chăn nuôi để tự tin tham gia các hoạt động phát triển sinh kế; tạo liên kết trong cung cấp con giống và tiêu thụ hàng hóa.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.