(Baohatinh.vn) - Sáng 13/11, tại Trường PTTH Phan Đình Phùng (TP. Hà Tĩnh), Ban ATGT tỉnh Hà Tĩnh, Tỉnh đoàn, Sở GD&ĐT và Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp tổ chức lễ tưởng niệm các nạn nhân bị tử vong do tai nạn giao thông (TNGT), với chủ đề “Tưởng nhớ người đi - Vì người ở lại”. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh cùng dự.
Tại lễ tưởng niệm, Ban Tổ chức đã trao quà hỗ trợ 20 em học sinh và giáo viên có người thân bị tử vong do TNGT hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Lễ tưởng niệm các nạn nhân tử vong do TNGT nằm trong chuỗi các hoạt động hưởng ứng Ngày thế giới tưởng niệm các nạn nhân tử vong do TNGT ngày 16/11.
Đây là hoạt động nhằm chia sẻ với các gia đình nạn nhân bị TNGT những đau thương, mất mát; dịp để các cấp ngành, địa phương, đoàn thể và cả xã hội cùng vào cuộc thực hiện quyết liệt các giải pháp đảm bảo trật tự ATGT, kiềm chế và tiến tới giảm dần TNGT.
Các tiểu phẩm, hoạt cảnh do học sinh Trường PTTH Phan Đình Phùng dàn dựng đã chuyển tải thông điệp mạnh mẽ tới những người tham gia giao thông về ý thức chấp hành Luật ATGT đường bộ.
Theo thống kê, mỗi năm, TNGT cướp đi sinh mạng của 8.760 người, khiến 25.000 người lâm vào cảnh tàn phế suốt đời. Tại Hà Tĩnh, chỉ trong 10 tháng đầu năm 2017 đã xảy ra 119 vụ TNGT, làm 109 người chết, 68 người bị thương, trong đó có đến 70% là thanh niên.
Vụ án Nguyễn Khắc Giang (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) sử dụng hình ảnh quay lén để đe dọa, cưỡng đoạt tài sản đã gióng lên hồi chuông cảnh báo, khiến dư luận rất bức xúc.
6 tháng đầu năm 2024, các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện 2.218 cuộc phổ biến pháp luật trực tiếp với 298.244 lượt người tham dự...
Lính biên phòng Hà Tĩnh đã không quản ngại gian khó, hiểm nguy, nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để đấu tranh phòng chống các loại tội phạm hiệu quả.
BQL khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã huy động 100% lực lượng để nhắc nhở, cảnh báo du khách trước ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới gây sóng lớn.
BĐBP Hà Tĩnh và Cục Phòng chống ma túy và tội phạm (Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng) phối hợp Công an TP Viêng Chăn giải cứu 7 công dân Việt Nam bị lừa sang Lào.
Lừa đảo chiếm đoạt tài sản và sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức, Hoàng Thị Tuyết (huyện Hương Khê, Hà Tĩnh) phải lĩnh mức án 9 năm 6 tháng tù giam.
Hội nghị là dịp để đội ngũ báo cáo viên pháp luật, công chức pháp chế trên địa bàn Hà Tĩnh được nâng cao kiến thức và kỹ năng phổ biến, giáo dục pháp luật.
Căn cứ tài liệu điều tra vụ án, quy định pháp luật, ngày 10/7, Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Thái Bình đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, lệnh bắt bị can để tạm giam, lệnh khám xét đối với ông Lê Thanh Vân.
Công an Hà Tĩnh cảnh báo tình trạng lợi dụng học sinh, sinh viên mở tài khoản ngân hàng để thực hiện hành vi lừa đảo, chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng.
Cùng với thực hiện quản lý trật tự đô thị, TP Hà Tĩnh tập trung cao cho công tác xử lý, tháo dỡ các công trình lấn chiếm, đảm bảo kỷ cương, mỹ quan đô thị.
Với việc xử lý trên môi trường điện tử, người vi phạm Luật Giao thông đường bộ ở Hà Tĩnh không bị tạm giữ giấy phép lái xe bản giấy như trước đây. Khi hết hạn tạm giữ giấy tờ, dữ liệu sẽ tự động cập nhật trên ứng dụng VNeID.
Trước tòa, bị cáo Phan Đình Bình (xã Hương Vĩnh, Hương Khê, Hà Tĩnh) giải thích rằng, vì muốn kiếm tiền nuôi 5 con nhỏ nên đã trót dại mua bán chất cấm.
Chị Đoàn Thị Hà (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) hỏi: Thương mại điện tử là gì, pháp luật quy định cấm thực hiện các hành vi nào trong hoạt động thương mại điện tử?
Qua việc tăng cường luyện tập, đội thi đại diện cho Hà Tĩnh tự tin đặt mục tiêu đạt thành tích cao tại Hội thi nghiệp vụ “Tổ liên gia an toàn PCCC” toàn quốc.
115 chi hội luật gia chú trọng công tác tổ chức, sẵn sàng về nhân lực tiến tới Đại hội Đại biểu Hội Luật gia tỉnh Hà Tĩnh dự kiến diễn ra vào tháng 8/2024.