(Baohatinh.vn) - Chiều 25/12, Sở NN&PTNT tổ chức hội thảo chuỗi chăn nuôi lợn liên kết quy mô vừa và nhỏ thông qua HTX, THT.
Sau hơn 1 năm thực hiện Kế hoạch số 498/KH-UBND của UBND tỉnh về phát triển chăn nuôi quy mô vừa và nhỏ theo hình thức liên kết, toàn tỉnh đã xây dựng được 21 cơ sở chăn nuôi lợn liên kết quy mô từ 100 đến 500 con/lứa. Trong đó, 17 cơ sở liên kết với Công ty CP chăn nuôi Mitraco và 4 cơ sở liên kết với Công ty CP Phát triển nông lâm.
Về chăn nuôi lợn quy mô nhỏ, các địa phương cũng đã thành lập được 58 HTX, 230 THT, trong đó 27 HTX và 143 THT liên kết với doanh nghiệp, HTX, cơ sở nái ngoại trên địa bàn. Toàn tỉnh đã có 44 cơ sở chăn nuôi lợn nái 100% máu ngoại quy mô từ 50 con trở lên.
Liên kết với HTX, THT là hướng đi mới trong chăn nuôi lợn giá trị cao
Tại hội thảo, đại biểu đã cùng nhau phân tích, bàn bạc nhằm tháo gỡ khó khăn, vướng mắc trong quá trình triển khai mô hình liên kết, nhất là vướng mắc trong quá trình đầu tư xây dựng các cơ sở sản xuất giống; xây dựng hướng đi, lộ trình cụ thể hơn, hiệu quả hơn cả về kinh tế lẫn đảm bảo môi trường.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.