(Baohatinh.vn) - Sáng nay 15/3, Hội đồng Giáo dục QP-AN tỉnh Hà Tĩnh khai mạc lớp bồi dưỡng kiến thức QP-AN khóa 78 cho gần 100 cán bộ là lãnh đạo các phòng, ban cấp huyện, cán bộ chủ chốt cấp xã trong toàn tỉnh. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh tới dự.
Phát biểu giao nhiệm vụ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh đề nghị các học viên nghiêm túc học tập, nghiên cứu các chuyên đề. Nhà trường cần bố trí nơi ăn nghỉ cho các học viên đảm bảo chu đáo, nghiêm túc theo điều lệ, điều lệnh quân đội. Kết thúc khóa học 100% học viên phải viết thu hoạch bảo đảm chất lượng.
Trong 12 ngày, các học viên sẽ được truyền đạt và nghiên cứu các chuyên đề về đường lối, quan điểm của Đảng, chính sách, pháp luật Nhà nước về xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; phát triển kinh tế - xã hội gắn với tăng cường quốc pòng, an ninh và hoạt động đối ngoại trong tình hình mới; quản lý và bảo vệ biên giới, chủ quyền biển đảo Việt Nam; một số vấn đề về xây dựng khu vực phòng thủ cấp tỉnh, cấp huyện, thị, thành khu vực phòng thủ vững chắc; trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, địa phương trong xây dựng khu vực phòng thủ…
Các học viên còn được tiếp thu chuyên đề phòng chống vũ khí hũy diệt lớn, vũ khí công nghệ cao trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc và thực hành bắn súng ngắn K54 bài 1 theo giáo trình.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.