(Baohatinh.vn) - Căn phòng bệnh gần 20 mét vuông tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 là nơi Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng gắn bó khi điều trị bệnh cũng như những ngày cuối đời.
Căn phòng bệnh gần 20 mét vuông tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 là nơi Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng gắn bó khi điều trị bệnh. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Tổng Bí thư có những khoảng thời gian điều trị tại Khoa Chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương (Bệnh viện Trung ương Quân đội 108). (Ảnh: PV/Vietnam+)
Chiếc giường bệnh khi Tổng Bí Thư Nguyễn Phú Trọng nằm điều trị. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Chiếc gối Tổng Bí thư sử dụng trong những ngày tại bệnh viện. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Thiếu tá, điều dưỡng viên Nguyễn Thị Hồng - Khoa Bảo vệ, chăm sóc sức khoẻ cán bộ Trung ương và công việc hàng ngày là chăm sóc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Chiếc chăn Tổng Bí thư dùng khi ở bệnh viện. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Trên chiếc bàn làm việc còn nguyên những tờ báo được xếp gọn gàng mỗi ngày của Tổng Bí thư. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Điều dưỡng Nguyễn Thị Hồng vẫn giữ thói quen gấp chăn, gối, lau bàn làm việc, sắp xếp các chồng tài liệu và báo chí gọn gàng. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Chiếc ghế và bàn làm việc của Tổng Bí Thư Nguyễn Phú Trọng khi ở bệnh viện. (Ảnh: PV/Vietnam+)
(Ảnh: PV/Vietnam+)
Phía ngoài căn phòng điều trị, bộ bàn ghế gỗ được sắp xếp ngay hành lang. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Tổng Bí Thư Nguyễn Phú Trọng hay ngồi ở bộ bàn ghế đặt ngoài hành lang, hướng ra sông Hồng. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Góc sông Hồng nhìn từ cửa sổ Tổng Bí Thư Nguyễn Phú Trọng hay ngồi. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Suốt thời gian hơn 4 năm qua được chăm sóc Tổng Bí thư, các nhân viên, cán bộ tại bệnh viên luôn cảm động trước những tình cảm ân cần, thăm hỏi, chia sẻ của ông. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Tổng Bí Thư Nguyễn Phú Trọng có thói quen uống trà vào buổi sáng. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Tách trà mà Tổng Bí Thư Nguyễn Phú Trọng hay dùng. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Nhân viên y tế hàng ngày hay mang trà vào phòng Tổng Bí Thư Nguyễn Phú Trọng. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Những vật dụng thân thuộc tại phòng bệnh của Tổng Bí Thư. (Ảnh: PV/Vietnam+)
Ngoài công việc, Tổng Bí thư thường tập thể dục lúc sáng sớm và tối, đi bộ dọc hành lang bệnh viện. (Ảnh: PV/Vietnam+)
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Lực lượng vũ trang huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng đạt kết quả tốt trong toàn tỉnh.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ và Nhân dân xã Tùng Ảnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn nỗ lực phát huy truyền thống, xây dựng quê hương không ngừng phát triển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.
Là người công tác gần gũi với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong một thời gian tương đối dài, đồng chí Nguyễn Xuân Phúc đã nêu những dấu ấn đậm nét về Tổng Bí thư.
Sau trận mưa rào, nơi quê nhà của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, xã Đông Hội (huyện Đông Anh, Hà Nội) tiết trời đã dịu hơn, nhưng trong lòng người dân nơi đây có chung một nỗi buồn không thể khỏa lấp, khi người con ưu tú của quê hương đã ra đi, về thế giới người hiền.
Tâm huyết và có nhiều sáng kiến trong hoạt động công đoàn, chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh vừa được vinh danh cán bộ công đoàn tiêu biểu toàn quốc.
Nguyên Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Lào Bounnhang Vorachith gọi Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là người bạn gần gũi và thân thiết nhất của Đảng, Nhà nước và nhân dân các dân tộc Lào.
“Với tôi, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa là người thầy, người đồng chí, người anh em đặc biệt. Người vừa có trí tuệ mẫn tiệp, nền tảng lý luận xuất sắc và vừa có phong cách sống gần gũi, thân tình, trái tim nhân hậu, nhân văn” - ông Trần Đình Đàn - nguyên Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh nhớ về những ngày tháng vinh dự được làm “người giúp việc” khi đồng chí Nguyễn Phú Trọng giữ cương vị Chủ tịch Quốc hội.
Trong không khí trang trọng của buổi lễ, tuổi trẻ Hà Tĩnh đã thắp lên những ngọn nến tri ân để bày tỏ lòng biết ơn, tưởng nhớ đến các anh hùng liệt sĩ và 10 nữ TNXP tại Ngã ba Đồng Lộc.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị hệ thống chính trị cơ sở ở TP Hà Tĩnh cần có tư duy chính quyền đô thị trong thực hiện các nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Những ngày này, bác sĩ, điều dưỡng, nhân viên của Khoa Bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cán bộ Trung ương (BV Trung ương Quân đội 108) vẫn không quên hình ảnh Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với mái tóc bạc, nụ cười tươi, bàn tay ấm áp...
Đoàn lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã tiến hành dâng hương tưởng niệm tại Nghĩa trang Liệt sỹ quốc gia Trường Sơn, Nghĩa trang Liệt sỹ quốc gia Đường 9, Nhà tưởng niệm liệt sỹ Sư đoàn 968 ở tỉnh Quảng Trị và khu mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp ở tỉnh Quảng Bình.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Dù chưa tới ngày diễn ra Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng nhưng nhiều cơ quan, đơn vị ở Hà Tĩnh đã tiến hành treo cờ rủ sớm để tưởng nhớ về người đứng đầu Đảng ta.
Theo phóng viên TTXVN tại Viêng Chăn, trưa 22/7, tại Văn phòng Thủ tướng Lào, thay mặt Chính phủ Lào, Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Thủ tướng Lào Bouakhong Nammavong đã tổ chức họp báo, thông báo Lào sẽ để tang cấp quốc gia tưởng niệm Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng trong 2 ngày 25-26/7 tới.
Những người lính ở Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) thường xuyên chăm lo, giúp đỡ cho đồng bào dân tộc Chứt ở Bản Giàng 2 và Rào Tre vươn lên trong sản xuất, xây dựng đời sống mới.
Kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khóa XX tập trung xem xét quyết định nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024 và thông qua 5 nghị quyết quan trọng.