(Baohatinh.vn) - Chỉ tính trong 3 ngày (11-13/8/2020), các cấp hội phụ nữ ở Hà Tĩnh đã quyên góp được trên 50 triệu đồng tiền mặt cùng nhiều nhu yếu phẩm hỗ trợ cán bộ, chiến sỹ vùng tâm dịch Đà Nẵng.
Từ Hội LHPN tỉnh...
...đến các huyện hội đều tham gia đóng góp hỗ trợ Hội LHPN thành phố Đà Nẵng chống dịch (Trong ảnh: Hội LHPN thị xã Hồng Lĩnh quyên góp số tiền 6 triệu đồng ủng hộ chị em Đà Nẵng)
Cũng trong những ngày qua, Hội Phụ nữ Công an Hà Tĩnh đã phát động chị em trong đơn vị làm 4.000 tai giả, huy động 2.500 khẩu trang... hỗ trợ cán bộ, chiến sỹ Công an TP Đà Nẵng đang thực hiện nhiệm vụ chống dịch.
Hội LHPN thành phố Đà Nẵng là đơn vị hỗ trợ Hội LHPN Hà Tĩnh thực hiện chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương” giai đoạn 2018 - 2020 tại huyện Hương Khê. Theo đó, trong 3 năm qua, chị em Đã Nẵng đã thực hiện các hoạt động hỗ trợ có ý nghĩa với tổng số tiền 425,5 triệu đồng. Chương trình không chỉ giúp hội viên, phụ nữ, trẻ em nghèo vùng biên vươn lên trong cuộc sống mà còn tăng thêm tình đoàn kết, tương thân tương ái giữa Hội LHPN tỉnh Hà Tĩnh và Hội LHPN thành phố Đà Nẵng, giữa lực lượng biên phòng và tổ chức hội phụ nữ.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.