(Baohatinh.vn) - Quả chuông ở đền thờ Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi (xã Đỉnh Bàn, huyện Thạch Hà - Hà Tĩnh) được đúc lại theo kiểu dáng, trọng lượng (nặng 68kg) và chất lượng như cũ (bằng đồng).
Sáng 21/12, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải và lãnh đạo một số sở, ban, ngành cấp tỉnh, 2 huyện Thạch Hà, Lộc Hà đã chứng kiến việc triển khai đúc lại quả chuông đồng ở đền thờ Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi, do BQL di tích đền thờ Lê Khôi tổ chức.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải và lãnh đạo các sở, ngành, địa phương dâng hương tại đền thờ Đức Thánh Chiêu trưng Đại vương Lê Khôi.
Đền thờ và lăng mộ Lê Khôi được xây dựng từ năm 1446 trên đỉnh Long Ngâm thuộc dãy núi Nam Giới (xã Đỉnh Bàn, huyện Thạch Hà), đến nay đã 576 năm. Đền được Bộ VH-TT&DL xếp hạng di tích quốc gia vào năm 1990.
Quả chuông của đền có từ năm 2003. Sau gần 20 năm sử dụng, do tác động của dùi chuông nên chuông bị nứt, không đảm bảo thanh âm khi thỉnh chuông hành lễ.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải và lãnh đạo các sở, ngành, địa phương chứng kiến quá trình đúc chuông.
Do đó, UBND huyện Thạch Hà và Ban quản lý Di tích đền thờ và lăng mộ Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi đã quyết định đúc lại quả chuông mới với kiểu dáng, trọng lượng (nặng 68kg), chất lượng như cũ (sử dụng lại chất liệu đồng của quả chuông cũ); dự kiến hoàn thành và đưa vào sử dụng vào ngày 26/12/2022.
Nghệ nhân Ưu tú Lê Văn Bảy quê ở tỉnh Thanh Hoá (một trong bốn nghệ nhân ưu tú trong làng nghề đúc đồng được Chủ tịch nước công nhận) chịu trách nhiệm thực hiện việc đúc chuông.
Thợ đúc chuông đổ nguyên liệu đồng vào khuôn.
Hoạt động này góp phần bảo tồn và phát huy giá trị văn hóa vật thể, phi vật thể Di tích lịch sử văn hóa quốc gia đền thờ Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi; đồng thời lan tỏa sự tri ân, tưởng nhớ vị tướng có nhiều công trạng đối với quê hương, đất nước.
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Với ông Nguyễn Đăng Sỹ - Trạm trưởng Trạm Hải đăng Cửa Nhượng (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), công việc canh “mắt thần” luôn sáng giữa biển khơi tuy thầm lặng nhưng cũng đầy tự hào, thiêng liêng.
Trở về từ chiến trường với thương tật nặng nề, nhưng thương binh Trần Văn Xuân ở xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã vượt qua tất cả nhờ tình yêu thương của người vợ là bà Võ Thị Nhân.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.