Cơ quan Vũ trụ châu Âu (ESA) đã bắt đầu tiến hành đàm phán sơ bộ với tỷ phú Elon Musk, ông chủ của SpaceX, về việc tạm thời sử dụng tên lửa của tập đoàn công nghệ này để thay thế tên lửa Soyuz của Nga.
Tên lửa Soyuz của Nga mang theo các vệ tinh rời bệ phóng ở sân bay vũ trụ Baikonur tại Kazakhstan ngày 22/3/2021. Ảnh minh họa: AFP/TTXVN
Trong cuộc trả lời phỏng vấn độc quyền được hãng tin Reuters công bố ngày 12/8, Tổng Giám đốc ESA Josef Aschbacher cho biết các cuộc đàm phán vẫn đang ở giai đoạn thăm dò và bất kỳ giải pháp nào được đưa ra sẽ chỉ mang tính tạm thời. Ông Aschbacher cũng cho biết ngoài SpaceX, ESA đang cân nhắc 2 lựa chọn khác đến từ Nhật Bản và Ấn Độ. Hiện SpaceX chưa đưa ra bình luận về thông tin trên.
Tên lửa Soyuz của Nga đã đưa lên không gian nhiều phi hành gia, vệ tinh và khối lượng hàng hóa khổng lồ trong nhiều thập kỷ kể từ khi được ra mắt năm 1966, với độ tin cậy cao và kỷ lục hơn 1900 lần phóng. Tuy nhiên, Nga gần như ngừng hợp tác với Mỹ và châu Âu trong vấn đề sử dụng tên lửa này sau khi nổ ra xung đột tại Ukraine. Quyết định của Nga được coi là biện pháp đáp trả đối với các lệnh trừng phạt kinh tế của phương Tây.
Châu Âu bắt đầu sử dụng Soyuz làm tên lửa đẩy hạng trung chính vào năm 2011. Việc Cơ quan Hàng không Vũ trụ Mỹ (NASA) ngưng sử dụng tàu con thoi vào cùng năm đồng nghĩa Soyuz trở thành phương tiện duy nhất đưa các phi hành gia Mỹ lên Trạm Vũ trụ quốc tế (ISS) trong vòng gần 10 năm, cho đến khi SpaceX đưa vào vận hành tên lửa đẩy Falcon.
Ngoài Soyuz, châu Âu còn sử dụng tên lửa Vega của Italy và tên lửa Ariane 5. Tên lửa Vega C thế hệ tiếp theo đã ra mắt vào tháng trước, trong khi kế hoạch ra mắt tên lửa Ariane 6 mới bị trì hoãn cho đến năm sau. ESA cho biết khi thông tin về kế hoạch ra mắt Ariane 6 trở nên rõ ràng hơn vào tháng 10 tới, cơ quan này sẽ hoàn tất kế hoạch dự phòng và gửi đến các đại diện của 22 quốc gia thành viên vào tháng 11.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.