(Baohatinh.vn) - LĐLĐ tỉnh Hà Tĩnh vừa trích Quỹ Xã hội công đoàn hơn 1,2 tỷ đồng để hỗ trợ làm mới, sửa chữa 41 nhà mái ấm cho đoàn viên có hoàn cảnh khó khăn.
Các đoàn viên được hỗ trợ đợt này là công nhân, người lao động khó khăn về nhà ở thuộc các công đoàn huyện, ngành trên địa bàn.
Chủ tịch LĐLĐ tỉnh Nguyễn Văn Danh trao hỗ trợ mái ấm cho gia đình anh Cao Xuân Tùng - đoàn viên Công đoàn cơ sở Công ty TNHH Hùng Huân - Hương Khê.
Trước đó, các đơn vị đã khảo sát, hoàn thiện hồ sơ gửi Quỹ Xã hội công đoàn tỉnh. Sau khi xét duyệt theo đúng quy định, 41/49 hồ sơ đủ điều kiện được hỗ trợ.
Từ ngày 3 - 6/8, LĐLĐ tỉnh phối hợp với LĐLĐ các huyện, thị, thành, công đoàn ngành trao hỗ trợ 41 nhà mái ấm cho đoàn viên của các đơn vị .
Mức hỗ trợ làm mới và sửa chữa mỗi căn nhà từ 15 - 40 triệu đồng.
Phó Chủ tịch LĐLĐ Lê Thị Hải Yến trao hỗ trợ mái ấm công đoàn cho gia đình cô Trần Thị Vân Anh - đoàn viên Công đoàn cơ sở Trường Tiểu học Tân Lâm Hương 2 - Thạch Hà.
Đây là hoạt động mang ý nghĩa nhân văn, góp phần chia sẻ khó khăn với người lao động, giúp họ có thêm kinh phí sửa chữa, xây mới nhà ở, sớm ổn định cuộc sống.
Lãnh đạo LĐLĐ tỉnh chia vui, động viên tinh thần gia đình đoàn viên được nhận hỗ trợ mái ấm công đoàn.
Từ đầu năm đến nay, LĐLĐ tỉnh đã hỗ trợ xây mới, sửa chữa 125 nhà mái ấm công đoàn với tổng trị giá gần 3,7 tỷ đồng cho người lao động khó khăn về nhà ở của các đơn vị.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.