(Baohatinh.vn) - Cụm đèn tín hiệu giao thông ở ngã tư đường Quang Trung giao với đường Ngô Quyền (còn gọi là ngã tư đường Nam cầu Cày giao với đường đi Hộ Độ) thuộc địa phận xã Thạch Hạ (TP Hà Tĩnh) nay đã hoạt động trở lại sau một thời gian dài hỏng hóc…
Đơn vị thi công tến hành sửa chữa...
Được lắp đặt từ lâu, nhưng qua quá trình sử dụng, ảnh hưởng của thời tiết đã làm cụm đèn tín hiệu giao thông tại vị trí này…“có cũng như không”.
Sau nhiều lần đề xuất, mới đây, UBND TP Hà Tĩnh đã cấp nguồn kinh phí sửa chữa. Trên cơ sở đó, Công an TP Hà Tĩnh phối hợp đơn vị thi công đã tiến hành thay mới một số hạng mục và cho chạy thử nghiệm vào ngày 29/10 vừa qua.
...thay mới một số hạng mục của cụm đèn giao thông
Được biết, ngã tư này được xem là “điểm đen” giao thông. Rất nhiều vụ tai nạn thương tâm đã xảy ra do cung đường rộng, xe lưu thông nhiều trong khi tầm nhìn hạn chế.
Khi cụm đèn giao thông hoạt động trở lại, nhiều người tham gia giao thông qua ngã tư này bày tỏ sự phấn khởi. Anh Nguyễn Văn Thiện (tài xế xe tải – TP Hà Tĩnh) cho biết: “Trước đây, tôi cũng bị tai nạn ngay tại ngã tư này do không có tín hiệu đèn nên chủ quan, không làm chủ tốc độ. Cánh tài xế chúng tôi rất vui khi cụm đèn giao thông này hoạt động trở lại”
Cụm đèn hoạt động trở lại góp phần đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông qua đoạn đường này
Ngoài ra, UBND TP Hà Tĩnh cũng vừa “chi” gần 500 triệu đồng để sửa chữa một số đèn giao thông không đảm bảo trên địa bàn.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.