(Baohatinh.vn) - Chương trình nghệ thuật “Âm sắc đền thiêng” do UBND thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) tổ chức nhằm tưởng niệm, tri ân những đóng góp của “Nữ trung hào kiệt” Nguyễn Thị Bích Châu nhân kỷ niệm 646 năm ngày mất của bà.
Tối 2/3, UBND thị xã Kỳ Anh long trọng tổ chức chương trình nghệ thuật “Âm sắc đền thiêng”, khánh thành cầu và bến thả hoa đăng tại Khu di tích đền thờ Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu.
Cùng dự có Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ Trần Thế Dũng, đại diện các sở, ngành, lãnh đạo Kỳ Anh qua các thời kỳ.
Chương trình do UBND thị xã Kỳ Anh chỉ đạo nội dung và nghệ thuật với 2 phần chính: "Linh thiêng nguồn cội và Tự hào truyền thống - Khát vọng vươn cao" nhằm bày tỏ lòng thành kính, sự tri ân sâu sắc đối với công lao to lớn của Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu - nữ trung hào kiệt đã quên mình vì nghĩa lớn; góp phần bảo tồn những di sản văn hóa, giới thiệu và quảng bá di tích lịch sử, danh lam thắng cảnh trên địa bàn. Trong ảnh: Chủ tịch UBND thị xã Nguyễn Hoài Sơn khai mạc chương trình.
Sử dụng các loại hình nghệ thuật dân ca ví, giặm Nghệ Tĩnh, múa và âm nhạc đương đại với sự tham gia của các nghệ sỹ từ CLB Dân ca ví, giặm ở TX Kỳ Anh, Vũ đoàn nghệ thuật Hà Tĩnh, chương trình đã để lại dấu ấn sâu sắc trong lòng khán giả.
Tiết mục “Đất Việt tiếng vọng ngàn đời”, biểu diễn hợp ca múa Vũ đoàn nghệ thuật Hà Tĩnh.
Tiết mục “Một chiều đền Bích Châu”...
Tiết mục “Mộng chốn đền thiêng” của CLB Dân ca ví, giặm Kỳ Lợi biểu diễn
Chương trình kết thúc trong màn ca múa hiện đại thể hiện sức sống mới của TX Kỳ Anh qua tác phẩm “Thị xã Kỳ Anh chân trời mới”.
Đông đảo người dân và du khách tới xem chương trình nghệ thuật.
Sau chương trình nghệ thuật, UBND thị xã Kỳ Anh đã tổ chức cắt băng khánh thành cầu và bến thả hoa đăng tại đền thờ Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu. Công trình được khởi công giữa tháng 11/2021 với kinh phí 40 tỷ đồng từ nguồn xã hội hoá. Trong ảnh: Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ Trần Thế Dũng cùng lãnh đạo TX Kỳ Anh cắt băng khánh thành công trình.
Ngoài chương trình nghệ thuật đặc sắc, màn pháo hoa đặc sắc tại chương trình cũng thu hút đông đảo người dân và du khách tới xem.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.