(Baohatinh.vn) - Tại Thái Lan, Trường Đại học Hà Tĩnh vừa phối hợp với Viện nghiên cứu Đông Nam Á (Viện Hàn lâm KHXH Việt Nam) và Trường Đại học Nakhon Phanom tổ chức Hội thảo quốc tế “Phát triển du lịch bền vững các nước tiểu vùng sông Mekong”.
PGS.TS Nguyễn Đình Thọ - Hiệu trưởng Trường Đại học Hà Tĩnh và PGS.TS Prawit Erawan - Hiệu trưởng Trường Đại học Nakhon Phanon đồng chủ trì hội thảo.
Hội thảo có sự tham gia của hơn 10 trường đại học, viện nghiên cứu, doanh nghiệp trong và ngoài khu vực ASEAN; thu hút 72 bài viết trong đó có 60 bài viết đạt yêu cầu từ các nhà khoa học đến từ hơn 20 trường đại học trong khu vực ASEAN và trên thế giới.
Hội thảo tập trung nghiên cứu các nội dung liên quan tới phát triển du lịch bền vững, tầm quan trọng của du lịch đối với phát triển kinh tế và thịnh vượng chung của ASEAN. Hướng vào các chủ đề về chính sách, chiến lược và kế hoạch phát triển du lịch; quản lý điểm đến và nguồn nhân lực trong lĩnh vực du lịch; các hình thức du lịch hiện đại ở Việt Nam và Thái Lan, phát triển du lịch sinh thái ở Nakhon Phanom, kết nối du lịch tâm linh các nước tiểu vùng sông Mekong, một số giải pháp phối hợp phát triển du lịch truyền thống và hiện đại…
Dịp này, Trường Đại học Hà Tĩnh và Trường Đại học Nakhon Phanom đã tổ chức lễ tổng kết thực tập và trao chứng chỉ cho 36 giảng viên và sinh viên Lào, Việt Nam đến từ Trường Đại học Hà Tĩnh hoàn thành chương trình thực tập du lịch theo chương trình ký kết hợp tác giữa 2 bên.
Các sinh viên cũng đã trình diễn khả năng pha chế đồ uống và chuẩn bị các món ăn Á - Âu phục vụ cho hội thảo và lễ tổng kết.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.