(Baohatinh.vn) - Ngày 29/6, Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh tổ chức hội nghị học tập, quán triệt, triển khai Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng và triển khai Chỉ thị số 05-CT/TƯ của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và các chỉ thị, kết luận của Bộ Chính trị, Ban Bí thư.
Hội nghị tập trung phổ biến, quán triệt những nội dung, quan điểm cơ bản và mới trong các văn kiện như: Báo cáo chính trị của Ban Chấp hành Trung ương khóa XI tại Đại hội lần thứ XII của Đảng; Báo cáo đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội 5 năm 2011-2015 và phương hướng, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội 5 năm 2016-2020; thông qua Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết Đại hội XII của Đảng; Báo cáo tổng kết thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 khóa XI “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay”; Chỉ thị 50-CT/TW của Bộ Chính trị về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác phát hiện, xử lý vụ việc, vụ án tham nhũng; Chỉ thị 52-CT/TW của Ban Bí thư Trung ương Đảng về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác nâng cao đời sống văn hóa tinh thần cho công nhân lao động khu công nghiệp, khu chế xuất” và Kết luận số 03-KL/TW về tiếp tục thực hiện Quyết định 290-QĐ/TW của Bộ Chính trị khóa X về “Quy chế công tác dân vận của hệ thống chính trị”.
Bí thư Đảng ủy khối Trần Thế Dũng triển khai chương trình hành động thực hiện Nghị quyết Đại hội XII của Đảng và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVIII
Cùng với triển khai các chuyên đề của Nghị quyết theo quy định của Trung ương, đại biểu còn được nghe quán triệt nội dung Chỉ thị số 05-CT/TƯ của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Hội nghị cũng đã triển khai chương trình hành động của Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh thực hiện Nghị quyết Đại hội XII của Đảng và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVIII; hướng dẫn các đảng bộ, chi bộ trực thuộc thảo luận tại tổ và các học viên viết bài thu hoạch.
Hội nghị nhằm giúp cán bộ, đảng viên trong khối nâng cao nhận thức, nắm vững các nội dung, chủ trương, quan điểm của Đảng trong các văn kiện, nghị quyết. Trên cơ sở đó, vận dụng vào việc triển khai thực hiện chương trình hành động của các cơ quan, đơn vị một cách thiết thực, hiệu quả, phù hợp; giúp Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh tiếp tục đổi mới phương thức lãnh đạo, nâng cao sức chiến đấu, xây dựng Đảng bộ trong sạch, vững mạnh.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Trong 2 ngày diễn ra kỳ họp (17 - 18/7), HĐND tỉnh tập trung đánh giá khách quan, toàn diện tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm; phân tích rõ ưu điểm, thẳng thắn nhìn nhận những tồn tại, hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện để từ đó thống nhất, quyết định các giải pháp phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Trong các ngày 15 và 16/7/2024, tại Hà Nội, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đã họp Kỳ thứ 43. Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì Kỳ họp.
6 tháng đầu năm 2024, công tác thi đua khen thưởng Khối các cơ quan Đảng đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần quan trọng trong thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh.
Cuốn sách “Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền XHCN Việt Nam” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thể hiện tư duy nhất quán, tầm nhìn chiến lược, sâu sắc của đồng chí về xây dựng và hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam “thực sự của Nhân dân, do Nhân dân, vì Nhân dân”...
Huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) sẽ xây dựng Đảng bộ xã, thị trấn tiếp tục giữ vững vai trò hạt nhân chính trị, lãnh đạo toàn diện và giải quyết tốt vấn đề tại cơ sở.
Dâng hương tại Khu di tích lịch sử Ngã ba Đồng Lộc (Hà Tĩnh), Trung tướng Nguyễn Doãn Anh cùng thành viên đoàn bày tỏ lòng biết ơn vô hạn trước công lao to lớn của các thế hệ cha anh vì độc lập, tự do cho Tổ quốc, vì hạnh phúc của Nhân dân.
Công tác luân chuyển cán bộ ở Hà Tĩnh thời gian qua được triển khai hiệu quả, nghiêm túc, đúng quy định; tạo môi trường giúp cán bộ đào tạo, rèn luyện và từng bước khắc phục khó khăn tại các địa phương, đơn vị.
Các đại biểu tham dự hội nghị do Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tổ chức được cung cấp kiến thức về đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch.
Sáng 9/7, tại Hà Nội, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức Hội nghị toàn quốc quán triệt Chỉ thị số 35-CT/TW về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng. Nhân dịp này, đồng chí Ngô Minh Tuấn - Tổng Biên tập Tạp chí Xây dựng Đảng, Báo cáo viên Trung ương về công tác tổ chức xây dựng Đảng có cuộc trao đổi về tầm quan trọng và những điểm mới của Chỉ thị số 35-CT/TW.
Tăng cường giám sát, chủ động phát hiện và kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với tổ chức đảng và đảng viên là một trong những nhiệm vụ trọng tâm UBKT các cấp thuộc Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh triển khai trong 6 tháng cuối năm 2024.
Công tác luân chuyển cán bộ tại các địa phương, đơn vị trên địa bàn Hà Tĩnh được triển khai hiệu quả tạo môi trường để cán bộ rèn luyện, phấn đấu, trưởng thành, phát triển nhanh và toàn diện hơn.