(Baohatinh.vn) - Tổ chức Hợp tác và giao lưu văn hóa Hàn Quốc - Hiệp hội Trao đổi Việt Nam - Hàn Quốc vừa đến thăm và làm việc với Trường Đại học Hà Tĩnh.
BGH Đại học Hà Tĩnh chụp hình lưu niệm với đoàn
Tại buổi làm việc, PGS.TS. Nguyễn Đình Thọ - Hiệu trưởng đã giới thiệu tổng quan với đoàn về lịch sử hình thành và phát triển; cơ cấu tổ chức, quy mô đào tạo, chiến lược phát triển và tầm nhìn của trường trong thời gian tới.
Hiện tại, Trường ĐH Hà Tĩnh đang đào tạo đội ngũ nguồn nhân lực phục vụ cho KKT Vũng Áng; không ngừng mở rộng quan hệ hợp tác với các nước Đài Loan, Israel để trao đổi đào tạo và tạo cơ hội cho sinh viên được kết nối, thực tập tại nước ngoài.
PGS.TS. Nguyễn Đình Thọ cũng mong muốn nhận được sự quan tâm, giúp đỡ của Hiệp hội Trao đổi Việt Nam - Hàn Quốc nhằm xây dựng trung tâm Hàn học tại Đại học Hà Tĩnh; kết nối với Đại sứ quán, các doanh nghiệp Hàn Quốc đào tạo tiếng Hàn, nghề cho người lao động đi làm việc tại Hàn Quốc. Trước mắt, nhà trường mong muốn nhận được sự hỗ trợ về trang thiết bị phòng đọc tiếng Hàn, phòng học ngoại ngữ, giảng viên dạy tiếng Hàn, tư liệu văn hóa và sách học tiếng Hàn.
Ngài Hyun Uk Kim - Chủ tịch Hiệp hội Trao đổi Việt Nam - Hàn Quốc nhất trí với đề xuất của Trường ĐH Hà Tĩnh; hai bên sẽ thảo luận bản hợp đồng thống nhất các nội dung để kịp khai trương phòng đọc tiếng Hàn đúng vào dịp kỷ niệm 10 năm thành lập Trường Đại học Hà Tĩnh. Ngoài ra hàng năm, hiệp hội sẽ hỗ trợ kinh phí cho trường xây dựng, đầu tư cơ sở vật chất và phát triển phòng đọc.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.