(Baohatinh.vn) - Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải mong muốn Giám quản Tông tòa Giáo phận Hà Tĩnh Louis Nguyễn Anh Tuấn tiếp tục đồng hành cùng chính quyền địa phương, tích cực tham gia các phong trào yêu nước, thực hiện các chỉ tiêu phát triển KT-XH của tỉnh.
Nhân dịp về nhận sứ vụ Giám quản Tông tòa Giáo phận Hà Tĩnh, chiều 5/5, Giám mục Louis Nguyễn Anh Tuấn đã tới chào xã giao lãnh đạo tỉnh. Phó Bí thư Tỉnh ủy - Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải, Đại tá Lê Khắc Thuyết – Giám đốc Công an tỉnh cùng lãnh đạo các ban, ngành tiếp đoàn.
Tại buổi đón tiếp, Giám quản Tông tòa Giáo phận Hà Tĩnh Louis Nguyễn Anh Tuấn gửi lời cảm ơn chính quyền địa phương đã luôn quan tâm, tạo mọi điều kiện cho các hoạt động tôn giáo diễn ra thuận lợi.
Trong thời gian tới, Giám mục Louis Nguyễn Anh Tuấn hứa sẽ tiếp tục hướng dẫn linh mục, tu sĩ, giáo dân tổ chức các hoạt động tôn giáo theo hướng tốt đời, đẹp đạo. Đồng thời mong muốn tiếp tục nhận được sự giúp đỡ của chính quyền các cấp để mối liên hệ đạo với đời, giáo hội với chính quyền ngày càng gắn kết, phát triển tốt đẹp vì lợi ích chung.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải gửi lời chúc mừng đến Giám mục Louis Nguyễn Anh Tuấn nhân dịp Giám mục nhận nhiệm vụ mới.
Chủ tịch UBND tỉnh cũng trao đổi với Giám mục và đoàn về tình hình kinh tế - xã hội của tỉnh trong thời gian qua; thông tin về những hoạt động trọng điểm sắp tới cùng những mục tiêu, chỉ tiêu phát triển theo Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh nhiệm kỳ 2020 - 2025 đề ra.
Chủ tịch UBND tỉnh mong rằng Giám mục Louis Nguyễn Anh Tuấn sẽ hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; tiếp tục đưa các hoạt động tôn giáo đúng với phương châm của giáo hội, đúng với chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước; tích cực tham gia các phong trào yêu nước; đồng hành cùng chính quyền, đóng góp vào sự phát triển chung.
Trước mắt, mong bà con giáo dân chung tay cùng chính quyền địa phương phòng, chống dịch Covid-19, vượt qua khó khăn để phát triển kinh tế - xã hội. Lãnh đạo tỉnh sẽ luôn đồng hành, tạo điều kiện cho các hoạt động tôn giáo.
Chủ tịch UBND tỉnh tặng hoa chúc mừng tân Giám quản Tông tòa Giáo phận Hà Tĩnh Louis Nguyễn Anh Tuấn.
Giám mục Louis Nguyễn Anh Tuấn tặng hoa, cảm ơn lãnh đạo tỉnh đã luôn quan tâm, tạo mọi điều kiện cho các hoạt động tôn giáo.
Kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khóa XX tập trung xem xét quyết định nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024 và thông qua 5 nghị quyết quan trọng.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.